DanLuat 2015

Luật hôn nhân và gia đình

Chủ đề   RSS   
  • #404519 29/10/2015

    h2t888

    Female
    Mầm

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2014
    Tổng số bài viết (29)
    Số điểm: 700
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật hôn nhân và gia đình

    Chào các bạn,

    Mình có tình huống sau đây, các bạn thảo luận cho mình xin tý ý kiến nhé 

    Anh A và chị B chung sống với nhau như vợ chồng từ năm 1986. Trong thời gian sống chung, 2 người có con là cháu C sinh năm 1995 và cháu D sinh năm 2005. Do mâu thuẩn nên năm 2006 A đã đến chung sống với chị X và có 1 con chung với chị này là cháu N sinh năm 2007. Vào tháng 1/2008, chị B biết được sự việc trên nên đã nộp đơn lên Tòa án yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật giữa anh A và chị X. Hỏi :

    Yêu cầu của chị B có phù hợp căn cứ pháp lý không Vì sao ?

    ( Vào năm 1986 A và B cũng chỉ chung sống với nhau chứ không đăng kí kết hôn. Mình không rõ về luật cũ nhiều :p ) 

    Cảm ơn nhiều !

     

     
    1995 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #404531   29/10/2015

    phamanh1993
    phamanh1993
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2015
    Tổng số bài viết (99)
    Số điểm: 1140
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 29 lần


    căn cứ vào nghị quyết 35/2000 tại khoản 3 quy định nư sau 

    3.Việc áp dụng quy định tại khoản 1 Điều 11 của Luật này được thực hiện như sau:

    a)Trong trường hợp quan hệ vợ chồng được xác lập trước ngày 03 tháng 1 năm 1987,ngày Luật hôn nhân và gia đình năm 1986 có hiệu lực mà chưa đăng ký kết hôn thìđược khuyến khích đăng ký kết hôn; trong trường hợp có yêu cầu ly hôn thì đượcTòa án thụ lý giải quyết theo quy định về ly hôn của Luật hôn nhân và gia đìnhnăm 2000;

    va thông tư liên tịch số 01/2001 quy đinh như sau 

    1. Theo quy định tại điểm a khoản 3 Nghị quyết số 35 của Quốc hội, trong trường hợp quan hệ vợ chồng được xác lập trước ngày 03/01/1987 (ngày Luật Hôn nhân và gia đình năm 1986 có hiệu lực) mà chưa đăng ký kết hôn, nếu một bên hoặc cả hai bên có yêu cầu ly hôn, thì Toà án thụ lý vụ án và áp dụng quy định về ly hôn của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 để giải quyết vụ án ly hôn theo thủ tục chung. Cần chú ý là trong trường hợp sau khi quan hệ vợ chồng đã được xác lập họ mới thực hiện việc đăng ký kết hôn, thì quan hệ vợ chồng của họ vẫn được công nhận kể từ ngày xác lập (ngày họ bắt đầu chung sống với nhau như vợ chồng), chứ không phải là chỉ được công nhận kể từ ngày đăng ký kết hôn.

    tuy nhiên một điểm quan trọng là để được công nhận là hôn nhân thực tế thì tại thời điểm họ yêu cầu li hôn thì họ vẫn đang sống chung với nhau như vợ chồng ( có thể hiểu là vẫn đang chung sống, sinh hoạt với nhau hoặc là vẫn qua lại, chu cấp tiền bạc, chăm nom con cái .. ) . ở đây do anh A và Chị B k còn tiếp tục chung sống với nhau nữa nên anh A sẽ k đc công nhận là chồng chị B, do đó, anh A là ng độc thân, Việc anh A chung sống với chị X k trái pháp luật nha bạn ( vì bạn k đề cập là đã đăng kí hay k  dăng kí kết hôn nên mình sẽ giả sử 2 trg hợp). TH1 A và X đã ĐKKH thì hôn nhân này hợp pháp. chị B k có quyền yêu cầu TA hủy kết hôn trái pháp luật nha bạn. TH2 họ chưa đăng kí kết hôn thì chỉ k công nhận quan hệ vợ chồng giữa A và X thôi nha bạn.

     

    tất cả chỉ là hình thức, việc chúng ta cần làm chỉ là diễn cho tốt thôi !!!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phamanh1993 vì bài viết hữu ích
    h2t888 (29/10/2015)
  • #404541   30/10/2015

    h2t888
    h2t888

    Female
    Mầm

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2014
    Tổng số bài viết (29)
    Số điểm: 700
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 0 lần


    #phamanh1993 

    Cảm ơn bạn !

    Mình muốn hỏi thêm. Vậy nếu trong thời gian đang chung sống với X mà A bị tại nạn và chết thì hôn nhân nào sẽ được coi là hợp pháp ? ( biết cả 2 cuộc hôn nhân đều không được đăng ký kết hôn mà chỉ chung sống với nhau như vợ chồng )

     

     
    Báo quản trị |  
  • #404571   30/10/2015

    phamanh1993
    phamanh1993
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2015
    Tổng số bài viết (99)
    Số điểm: 1140
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 29 lần


    nếu k kết hôn thì k ai đc công nhận là vợ chồng đâu bạn. cơ sở pháp lý nha bạn

    3.Việc áp dụng quy định tại khoản 1 Điều 11 của Luật này được thực hiện như sau:

    a)Trong trường hợp quan hệ vợ chồng được xác lập trước ngày 03 tháng 1 năm 1987,ngày Luật hôn nhân và gia đình năm 1986 có hiệu lực mà chưa đăng ký kết hôn thìđược khuyến khích đăng ký kết hôn; trong trường hợp có yêu cầu ly hôn thì đượcTòa án thụ lý giải quyết theo quy định về ly hôn của Luật hôn nhân và gia đìnhnăm 2000;

    b)Nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng từ ngày 03 tháng 1 năm 1987 đến ngày01 tháng 1 năm 2001, mà có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này thìcó nghĩa vụ đăng ký kết hôn trong thời hạn hai năm, kể từ ngày Luật này có hiệulực cho đến ngày 01 tháng 1 năm 2003; trong thời hạn này mà họ không đăng kýkết hôn, nhưng có yêu cầu ly hôn thì Tòa án áp dụng các quy định về ly hôn củaLuật hôn nhân và gia đình năm 2000 để giải quyết.

    Từsau ngày 01 tháng 1 năm 2003 mà họ không đăng ký kết hôn thì pháp luật khôngcông nhận họ là vợ chồng;

    c)Kể từ ngày 01 tháng 1 năm 2001 trở đi, trừ trường hợp quy định tại điểm a vàđiểm b khoản 3 của Nghị quyết này, nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồngmà không đăng ký kết hôn, đều không được pháp luật công nhận là vợ chồng nếu cóyêu cầu ly hôn thì Tòa án thụ lý và tuyên bố không công nhận quan hệ vợ chồng;nếu có yêu cầu về con và tài sản thì Tòa án áp dụng khoản 2 và khoản 3 Điều 17của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 để giải quyết.

     

    tất cả chỉ là hình thức, việc chúng ta cần làm chỉ là diễn cho tốt thôi !!!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phamanh1993 vì bài viết hữu ích
    h2t888 (31/10/2015)
  • #404574   30/10/2015

    phamanh1993
    phamanh1993
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2015
    Tổng số bài viết (99)
    Số điểm: 1140
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 29 lần


    à quên cái này là ở nghị quyết số 35/2000 nha bạn

     

    tất cả chỉ là hình thức, việc chúng ta cần làm chỉ là diễn cho tốt thôi !!!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-