DanLuat 2015

luật hôn nhân gia đình

Chủ đề   RSS   
  • #187675 22/05/2012

    KimLoan_BP

    Female
    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    luật hôn nhân gia đình

    Kính chào luật sư!
    em có một câu hỏi mong luật sư giải quyết giùm em ạ. Anh A được thừa kế một căn nhà từ cha ruột của A, A đã kết hôn với chị B, sau này căn nhà này cho thuê( không phải nguồn sống của gia đình) như vậy số tiền cho thuê nhà đó là tài sản chung vợ chồng A, B hay tài sản riêng của A? Kính mong luật sư tư vấn giùm em!
    Cám ơn luật sư nhiều!

    KimLoan_BP

     
    2540 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #189268   28/05/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5306)
    Số điểm: 50835
    Cảm ơn: 1842
    Được cảm ơn 3514 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 32 Luật HN&GĐ thì ngôi nhà là tài sản riêng của anh A, dù nó được thừa kế trước hay sau khi anh A kết hôn với chị B. Tuy nhiên khoản 2 điều này cũng quy định vợ chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung. 

    Do đó nếu trong quá trình chung sống, vợ chồng đã có văn bản thỏa thuận nhập ngôi nhà vào khối tài sản chung thì nó trở thành tài sản chung. Và đương nhiên hoa lợi (tiền cho thuê nhà) cũng là tài sản chung của vợ chồng.

    Trường hợp vợ chồng chưa có văn bản thỏa thuận nhập ngôi nhà vào khối tài sản chung, thì theo quy định tại khoản 1 Điều 33 Luật HN&GĐ, anh A có quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt ngôi nhà. Do vậy tiền cho thuê nhà cũng thuộc tài sản riêng của anh A, vì Điều 192 BLDS quy định "quyền sử dụng là quyền khai thác công dụng, hưởng hoa lợi, lợi tức từ tài sản".

    Còn trường hợp vợ chồng chưa có văn bản thỏa thuận nhập ngôi nhà vào khối tài sản chung,
    nhưng đã đưa vào sử dụng chung thì theo quy định tại khoản 5 Điều 33 Luật HN&GĐ, 
    việc định đoạt ngôi nhà phải được sự thỏa thuận của cả vợ chồng khi tiền cho thuê nhà là nguồn sống duy nhất của gia đình. Khoản 5 này không nói rõ hoa lợi, lợi tức (tiền cho thuê nhà) thuộc tài sản chung hay tài sản riêng. Nhưng theo bạn trình bày thì tiền cho thuê nhà này không phải là nguồn sống của gia đình, nên nó vẫn là tài sản riêng của anh A. Vì theo quy định tại khoản 4 Điều 33 Luật HN&GĐ thì ngôi nhà chỉ được sử dụng vào các nhu cầu thiết yếu của gia đình trong trường hợp tài sản chung không đủ để đáp ứng.

    Thân ái!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    KimLoan_BP (28/05/2012)
  • #189389   28/05/2012

    KimLoan_BP
    KimLoan_BP

    Female
    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn Bach ThanhDC về câu trả lời đó, nhưng em có một câu hỏi nữa muốn hỏi Bach ThanhDC. kính mong Bach ThanhDC giải giúp em. Trong thời gian chung sống giữa vợ chồng anh A và chị B, thì anh A được bố gọi về chia tài sản, chia cho anh A hưởng 1/2 căn nhà ờ quận 1 cùng sở hữu chung không phân chia với anh trai, riêng anh A dược hưởng thêm 40 lượng vàng nữa và 1 căn nhà o đường 3 tháng 2. Sau này anh A mua lại phần quyền đối với căn nhà cùng thừa kế với anh trị giá 400 triệu. Số tiền này được anh trả bằng tiền bắng 40 lượng vàng trị giá 200 triệu số còn lại vay ngân hàng. Vậy khi chưa thừa kế khi ly hôn thì căn nhà đó ở quận 1 sẽ chia như thế nào?
    Kính gửi Bach ThanhDC!
    Em cám ơn Bach ThanhDC nhiều ạ!

    KimLoan_BP

     
    Báo quản trị |  
  • #189391   28/05/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5306)
    Số điểm: 50835
    Cảm ơn: 1842
    Được cảm ơn 3514 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!
    Bạn nói rõ lại câu hỏi của bạn xem. 
    "Vậy khi chưa thừa kế khi ly hôn thì căn nhà đó ở quận 1 sẽ chia như thế nào" có nghĩa là sao? Có phải bạn muốn hỏi việc chia căn nhà ở quận 1 như thế nào trong trường hợp A và B ly hôn, hay muốn hỏi việc thừa kế của B đối với tài sản của A?





    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #191383   05/06/2012

    KimLoan_BP
    KimLoan_BP

    Female
    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Bach ThanhDC!
    "Vậy khi chưa thừa kế khi ly hôn thì căn nhà đó ở quận 1 sẽ chia như thế nào có nghĩa là sao? "Ý em  muốn hỏi việc chia căn nhà ở quận 1 như thế nào trong trường hợp A và B ly hôn tại em gõ sai ký tự
    em cám ơn  rất nhiều ạ!

    KimLoan_BP

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-