DanLuat 2015

luật hôn nhân gia đình

Chủ đề   RSS   
  • #291060 11/10/2013

    huonghoi1304

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    luật hôn nhân gia đình

    mọi người ơi giúp em giải quyết 2 tình huống này với ạ.........

     câu1:A yêu cầu ly hôn  B và yêu cầu chia tài sản chung của vợ chồng là căn nhà số 8 đường nguyễn công chứ TP  đà lạt. có con chung là cháu C 5 tuổi và cháu N 10 tuổi.A nhận nuôi cả 2 con và yêu cầu B cấp dưỡng nuôi con 500.000 đ /tháng các yêu cầu của A đều được B chấp nhận, riêng ngôi nhà B cho rằng đã mua của H trước khi kết hôn với A , nên là tài sản riêng của B.

    Hỏi để giải quyêt vụ án này thì theo anh chị tòa án cần làm rõ vấn đề gì? tại sao?

     câu2: trước khi kết hôn với A, anh B được C chuyẻn nhượng  một mảnh đất với diện tích 200m vuông.tháng 3/1998 chị A sinh D. tháng 7/1998 anh B bị chết trong  một tại nạn giao thông.sau khi chết. tháng 8/2001 chị A  kết hôn với H.  cha mẹ anh B là ông E và bà  F  yêu cầu chị A phải giao lại quyền sử dụng miếng đất đó cho họ,  nhưng chịA không đồng ý. ông E va bà F  đã kiện chị A ra tòa án yêu cầu chia thừa kế vì đất đó là của anh B và tòa án đã  thụ lí giả quyết.

    Hỏi việc làm của tòa án là đúng hay sai? tại  sao?

     
    3869 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #291106   12/10/2013

    tonphong
    tonphong
    Top 500
    Male
    Mầm

    Bạc Liêu, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2012
    Tổng số bài viết (109)
    Số điểm: 920
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 55 lần


    trong trường hợp 1 thì tòa án cần làm rõ 2 vấn đề

    thứ nhất: thu nhập của b để từ đó quyết định việc cấp dưỡng như vậy hay không

    thứ hai: điều mà b nói việc mua căn nhà trước lúc cưới a có đúng sự thật không

    trường hợp 2

    cái này phải xác định nhiều trường hợp ví dị như là dù cho sau khi kết hôn thì b chấp nhận chuyển mảnh đất đó vào khối tài sản chung thì sẽ khác, lúc này b chết a và cha mẹ b sẽ là hàng thừa kế thứ nhất và việc ông e bà f thưa kiện đòi chia là hoàn toàn hợp lý. trong trường hợp này nếu có chia thì theo tỉ lệ, 50% tài sản của b chia cho người a,e,f còn 50% con lại a hưởng hoàn toàn

    trong trường hợp b khong xác nhập vào khối tài sản chung thì vẫn như vậy thôi giá trị manh đất sẽ được chia làm 3 phần cho a,e,f

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tonphong vì bài viết hữu ích
    huonghoi1304 (14/10/2013)
  • #291139   12/10/2013
    Được đánh dấu trả lời

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Tình huống 1: Tòa án cần làm rõ các vấn đề sau:

    - Thứ nhất: làm rõ mâu thuẫn giữa vợ chồng đã thực sự trầm trọng hay chưa? Có thể hòa giải để vợ chồng đoàn tụ hay không? Để quyết định có chấp nhận sự thỏa thuận ly hôn của A và B hay không?

    Lý do: khoản 1 Điều 89 Luật HN&GĐ quy định "Tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được" là căn cứ để Toà án quyết định cho ly hôn. Như vậy nếu không có đủ các căn cứ trên thì Tòa án phải xử bác yêu cầu ly hôn.

    - Thứ hai: xem xét nguyện vọng của cháu N muốn được ở cùng với ai.

    Lý do: khoản 2 Điều 92 Luật HN&GĐ quy định nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    - Thứ ba: xem xét việc B chấp nhận cấp dưỡng mức 500.000 đồng/tháng có hoàn toàn tự nguyện hay không, có vi phạm điều cấm của pháp luật hay không, có trái đạo đức xã hội hay không, mà không cần phải xác minh về thu nhập của B.

    Lý do: trong quan hệ dân sự, việc tự do, tự nguyện cam kết, thỏa thuận là một nguyên tắc được ghi nhận tại Điều 4 của BLDS. Do đó nếu thỏa thuận về mức cấp dưỡng giữa A và B là hoàn toàn tự nguyện, không vi phạm điều cấm của pháp luật, không trái đạo đức xã hội thì Tòa án phải tôn trọng.

    - Thứ tư: làm rõ ngôi nhà có trước khi kết hôn hay trong thời kỳ hôn nhân?

    Nếu có trước khi kết hôn thì do B bỏ tiền ra mua hay cả hai cùng bỏ tiền ra mua?

    Nếu do B bỏ tiền ra mua thì sau khi kết hôn, giữa vợ chồng đã có văn bản thỏa thuận nhập vào khối tài sản chung của vợ chồng hay chưa?

    Nếu có trong thời kỳ hôn nhân thì công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển ngôi nhà cụ thể như thế nào?

    Lý do: làm rõ các vấn đề trên dể xác định ngôi nhà là tài sản chung hay tài sản riêng? Nếu là tài sản chung thì tùy từng trường hợp cụ thể mà việc chia tài sản sẽ có sự khác nhau. 

    Tình huống 2: việc Tòa án thụ lý để giải quyết yêu cầu chia thừa kế của ông E và bà F là đúng. Vì:

    - Mảnh đất là di sản của anh B theo Điều 634 BLDS.

    - Thời hiệu khởi kiện vẫn còn theo quy định tại Điều 645 BLDS.

    - Ông E và bà F là người thừa kế ở hàng thứ nhất của anh B theo Điều 676 BLDS nên có quyền khởi kiện vụ án để yêu cầu Tòa án bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình theo quy định tại Điều 4 và Điều 161 BLTTDS.

    - Giữa ông E, bà F và chị A có tranh chấp về thừa kế di sản của anh B để lại nên thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án theo quy định tại khoản 5 Điều 25 BLTTDS.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    5 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    SAdmin (12/10/2013) luatsuthuc (12/10/2013) longquochan (13/10/2013) ngocloan1990 (12/10/2013) huonghoi1304 (14/10/2013)
  • #291327   14/10/2013

    huonghoi1304
    huonghoi1304

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


      em cam on anh BạchThanhDC,va anh tonphong đã đưa ra ý kiến  của mình về tình huống trên ạ................

     
    Báo quản trị |