Luật hóa đơn GTGT

Chủ đề   RSS   
  • #383526 16/05/2015

    letinh060691

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật hóa đơn GTGT

    Luật sư cho Em hỏi luật nào quy định trên hóa đơn GTGT giám đốc phải ký sống cả 3 liên ạ? Cho em xin dẫn chứng cụ thể để em tư vấn cho kha

     
    2293 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #383747   18/05/2015

    harylupl
    harylupl
    Top 200
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2015
    Tổng số bài viết (410)
    Số điểm: 2497
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 82 lần


    Quy định về chữ ký sống trên hóa đơn: Công văn số 3370/TCT-CS

    Chả phải kiếm vì chả có quy định đó bạn nhé.

    Tại Điều 20 Luật Kế toán quy định; “1. Chứng từ kế toán phải có đủ chữ ký. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải được ký bằng bút mực. Không được ký chứng từ kế toán bằng mực đỏ hoặc đóng dấu chữ ký khắc sẵn. Chữ ký trên chứng từ kế toán của một người phải thống nhất.

    2. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải do người có thẩm quyền hoặc người được ủy quyền ký. Nghiêm cấm ký chứng từ kế toán khi chưa ghi đủ nội dung chứng từ thuộc trách nhiệm của người ký.

    3. Chứng từ kế toán chi tiền phải do người có thẩm quyền ký duyệt chi và kế toán trưởng hoặc người được ủy quyền ký trước khi thực hiện. Chữ ký trên chứng từ kế toán dùng để chi tiền phải ký theo từng liên.”

    Danh mục các chứng từ thuộc loại tiền tệ theo quy định tại Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 của Bộ Tài chính ban hành Chế độ kế toán doanh nghiệp bao gồm;

    1. Phiếu thu

    2. Phiếu chi

    3. Giấy đề nghị tạm ứng

    4. Giấy thanh toán tiền tạm ứng

    5. Giấy đề nghị thanh toán

    6. Biên lai thu tiền

    7. Bảng kê vàng, bạc, kim khí quý, đá quý

    8. Bảng kiểm kê quỹ

    9. Bảng kiểm kê quỹ (dùng cho vàng, bạc …)

    10. Bảng kê chi tiền.

    Căn cứ quy định nêu trên thì người có thẩm quyền của đơn vị thực hiện ký trên hóa đơn tự in bằng bút mực trên liên 1 in sang các liên khác của hóa đơn là đúng quy định nêu trên. Hóa đơn không thuộc loại chứng từ chi tiền do đó không phải ký bằng bút mực trực tiếp trên từng liên.

    Công văn số 3370/TCT-CS về việc chữ ký trên hóa đơn 

    Cập nhật bởi harylupl ngày 18/05/2015 10:56:03 SA
     
    Báo quản trị |