DanLuat 2015

luật hn nhân gia đình

Chủ đề   RSS   
  • #277786 26/07/2013

    tranhaphuong050290

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    luật hn nhân gia đình

    Bố tôi là đảng viên nhưng hiện ngoại tình đã mười năm và có hai con gái riêng chưa thành niên. bố mẹ tôi chưa ly hôn. Mọi người cho tôi hướng giải quyết. nếu mẹ tôi kiện bố và bà kia thì pháp luật sẽ giải quyết thế nào. bố tôi có bị mất việc không
     
    2506 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #277811   26/07/2013

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    - Trước đó bố bạn có bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi vi phạm chế độ hôn nhân một vợ , một chồng chưa?

    - Nếu chưa thì khi bố bạn bị tố cáo hoặc bị cơ quan có thẩm quyền phát hiện thì hành vi trên của bố bạn sẽ bị xem xét xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Điều 8 nghị định 87/2001/NĐ-CP như sau:

    Điều 8. Hành vi vi phạm quy định về cấm kết hôn, vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng

    1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác nhưng chưa gây hậu quả nghiêm trọng;

    b) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ nhưng chưa gây hậu quả nghiêm trọng;

    c) Kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

    d) Kết hôn giữa cha mẹ nuôi với con nuôi;

    đ) Kết hôn giữa người đã từng là cha mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    e) Kết hôn giữa những người cùng giới tính.

    2. Hình thức xử phạt bổ sung và biện pháp khác:

    Buộc chấm dứt quan hệ hôn nhân trái pháp luật đối với trường hợp vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này.

    Trân trọng!

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    Xmen-8711 (26/07/2013) tranhaphuong050290 (26/07/2013)
  • #277832   26/07/2013

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2651)
    Số điểm: 18835
    Cảm ơn: 847
    Được cảm ơn 1018 lần
    SMod

    Bố bạn là công chức vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng thì chưa đến mức kỷ luật buộc thôi việc đâu. Đằng nào thì việc cũng đã rồi mà mẹ con bạn có kiện thì bố bạn cũng đã "ngoại tình" rồi, cháo đã nấu thành cơm đó thôi chứ đâu thay đổi được, mà "xấu chàng thì hổ ai?" chắc bạn cũng đã rõ. Miễn sao bố bạn vẫn có trách nhiệm, nghĩa vụ  với mẹ con bạn, gia đình êm ấm theo tôi thế đã là người đàn ông đích thực rồi.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Xmen-8711 vì bài viết hữu ích
    leanhthu (26/07/2013)
  • #277922   26/07/2013

    tranhaphuong050290
    tranhaphuong050290

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    bố tôi chưa bị xử phạt hành chính và chung sống với người đàn bà kia đã có 2 đứa con riêng. Nếu kiện thì chỉ bố tôi chịu trách nhiệm trước pháp luật vậy còn người đàn bà kia thì sao

     
    Báo quản trị |  
  • #277924   26/07/2013

    tranhaphuong050290
    tranhaphuong050290

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    xấu chàng hổ ai câu đó tôi nên danh cho mẹ tôi mới đúng. việc bố tôi quan hệ ngoài luồng cả cơ quan đều biết chính họ dấm dúi nói cho mẹ tôi biết. Có hổ thì cũng hổ rồi người ta còn thương hại nữa kia.Ai cũng biết chỉ mẹ con tôi ko biết. Trách nhiệm của bố tôi với gia đình là hàng tháng đưa tiền ăn dù ko đủ còn mẹ tôi phải lo hết. Đó có gọi là có trách nhiệm chưa hay chỉ là có cho xong. Còn người đàn bà kia bố tôi nuôi cả 3 mẹ con nó nuôi cả mẹ đẻ của cô ta ngồi ăn ko trong khi đấy mẹ tôi làm vất vả cả tháng trời ko đủ chi tiêu. Bố tôi trước là chủ thầu xây dựng nhưng tiền làm được cho gái hết còn giờ khó khăn làm phó GĐ công ty mẹ con tôi cũng chẳng được cái gì. Dĩ nhiên có kiện mẹ tôi cũng chẳng kiện vì có kiện cũng chả được gì. Cách tốt nhất là li hôn cho bố tôi đón cô ta về mà phụng dưỡng. Bạn ko phải là người trong cuộc thì bạn bảo nhịn được nhưng nếu bạn là mẹ tôi chưa chắc bạn đã làm được như mẹ tôi đâu

     
    Báo quản trị |  
  • #277986   27/07/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Bạn tranhaphuong050290 muốn được tư vấn hay muốn tìm chỗ xả cơn giận vậy nhỉ

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 27/07/2013 09:59:06 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #278028   27/07/2013

    tranhaphuong050290
    tranhaphuong050290

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    luật hôn nhân gia đình

    Cảm.ơn vì đã cho tôi lời khuyên nhưng nếu bố tôi có trách nhiệm với gia đình thì tôi đã. Ko hỏi đến chuyện ly hôn hay kiện cáo. Bạn thử ở vị trí của tôi xem người bố như vậy có đáng giận ko
     
    Báo quản trị |  
  • #278032   27/07/2013

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2651)
    Số điểm: 18835
    Cảm ơn: 847
    Được cảm ơn 1018 lần
    SMod

    Bạn cần tư vấn về pháp luật thì bạn xem lại bài của leanhthu vấn đề xử phạt người Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác nhưng chưa gây hậu quả nghiêm trọng thì bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 500.000 đồng và áp dụng biện pháp chấm dứt quan hệ đó (Việc này chính quyền địa phương hoặc các cơ quan khác sẽ làm theo trình tự, thủ tục).

    Bạn cần hỏi về kỷ luật vì bố bạn là đảng viên, cán bộ công chức: Bạn xem lại bài của tôi tức nếu cơ quan, tổ chức đảng biết mà kỷ luật thì bố bạn cũng không bị đuổi việc, vẫn làm việc bình thường.

    Bạn cần hỏi về ly hôn: Vì mẹ bạn là vợ hợp pháp, nếu ly hôn thì tài sản chung hai bên tự thỏa thuận hoặc tòa án sẽ chia theo pháp luật  và bố bạn sẽ trở thành "người đàn ông tự do". muôn năm.

    Về người đàn bà và 2 đứa con riêng: Nếu bố bạn đã ly hôn với mẹ bạn và đến với họ thì lại thành hôn nhân hợp pháp. Việc con riêng của ông còn nhỏ thì ông có nghĩa vụ cấp dưỡng đối vời họ là hoàn toàn phù hợp.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Xmen-8711 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (27/07/2013)

0 Thành viên đang online
-