DanLuat 2015

Luật hình sự tội hiếp dâm trẻ em 2016

Chủ đề   RSS   
  • #440799 07/11/2016

    nguyenhoangxuanphuc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật hình sự tội hiếp dâm trẻ em 2016

    Chào Luật sư

    Xin tự giới thiệu em tên Nguyễn Hoàng Xuân Phúc hiện đang là sinh viên 

    E muốn hỏi luật sư một số việc mà em cảm thấy thắc mắc về tội hiếp dâm trẻ em dưới 13t

    1. Hành vi lạm dụng cơ thể trẻ em dưới 13t để thỏa mãn nhưng không giao cấu và có sự chấp thuận từ người bị hại,Như vậy có thể bị xử là hiếp dâm không ạ ?

    2. người chưa đủ 18t phạm tội hiếp dâm trẻ em dưới 13t , có thể bị xét tử hình không ?

    Mong luật sư giải đáp thắc mắc giúp em ,

     

     
    9030 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #441007   09/11/2016

    minhanh102
    minhanh102

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2016
    Tổng số bài viết (57)
    Số điểm: 465
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 19 lần


    1. Hành vi lạm dụng cơ thể của trẻ em dưới 13t nhưng không giao cấu sẽ bị kết tội dâm ô bạn nhé ( bao gồm cả trường hợp nạn nhân có tự nguyện)

    2. Theo khoản 5 điều 69 bộ luật hình sự thì  Người chưa đủ 18 tuổi tức là chưa thành niên sẽ không phải chịu án tử hình.Khi xử phạt tù có thời hạn, Toà án cho người chưa thành niên phạm tội được hưởng mức án nhẹ hơn mức án áp dụng đối với người đã thành niên phạm tội tương ứng.

     
    Báo quản trị |  
  • #441328   11/11/2016

    Binhanvnu96
    Binhanvnu96

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2016
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn,

    Với những thông tin bạn cung cấp, tôi đưa ra tư vấn như sau:

    Thứ nhất, tôi sẽ giải thích cho bạn như thế nào là hiếp dâm.

    Hiếp dâmdùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ, diễn ra giữa những người khác giới.

    Một người sẽ bị coi là phạm tội hiếp dâm khi chỉ cần người phạm tội thực hiện một trong các hành vi được quy định trong Khoản 1 Điều 111 Bộ luật Hình sự 1999, sửa đổi, bổ sung 2009 (hoặc là dùng vũ lực, hoặc đe dọa dung vũ lực, hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được, hoặc có thủ đoạn khác), đồng thời thoả mãn yếu tố về tâm lý chủ quan của người bị hại là “giao cấu với nạn nhân trái ý muốn của họ” thì đều bị coi là tội phạm đã hoàn thành, ngay cả khi người phạm tội chưa thực hiện được hành vi “giao cấu” do những cản trở khách quan.

    Vậy như thế nào là giao cấu? Giao cấu được hiểu là việc đưa bộ phận sinh dục của người này chủ động tác động vào bất cứ bộ phận nào trên cơ thể người kia, không phân biệt là đồng giới hay khác giới. Như vậy, nếu một người chủ động sử dụng bộ phận sinh dục của mình để “quan hệ” với người khác (không nhất thiết phải là hai bộ phận sinh dục với nhau) thì là giao cấu….

    Từ hai khái niệm trên có thể thấy, hành vi trong trường hợp bạn nêu ra không phải tội hiếp dâm vì hành vi đó không đủ để cấu thành nên tội hiếp dâm.

    Song, với hành vi lạm dụng cơ thể trẻ em để thỏa mãn thì người này vẫn sẽ bị truy cứu về tội dâm ô vì dâm ô là việc dùng mọi thủ đoạn có tính chất loạn dâm dục nhằm thỏa mãn dục vọng của mình nhưng không có ý định giao cấu với nạn nhân. Theo đó, hành vi này vẫn sẽ bị xử phạt theo quy định tại Điều 116 Bộ luật Hình Sự 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009.

    Thứ hai, tuy nạn nhân là trẻ em dưới 13 tuổi nhưng người phạm tội lại chưa thành niên (dưới 18 tuổi) nên khi xử lý cần phải dựa trên các quy định khác của pháp luật áp dụng đối với người chưa thành niên phạm tội như:

     

    Điều 69. Nguyên tắc xử lý đối với người chưa thành niên phạm tội – Bộ luật hình sự được sửa đổi bổ sung năm 2009

    5Không xử phạt tù chung thân hoặc tử hình đối với người chưa thành niên phạm tội.

    Khi áp dụng hình phạt đối với người chưa thành niên phạm tội cần hạn chế áp dụng hình phạt tù. Khi xử phạt tù có thời hạn, Tòa án cho người chưa thành niên phạm tội được hưởng mức án nhẹ hơn mức án áp dụng đối với người đã thành niên phạm tội tương ứng.

    Không áp dụng hình phạt tiền đối với người chưa thành niên phạm tội ở độ tuổi từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi.

    Không áp dụng hình phạt bổ sung đối với người chưa thành niên phạm tội

    …”

    Như vậy, trong trường hợp này, người phạm tội sẽ không phải chịu án tử hình mà chỉ bị áp dụng hình thức xử phạt là tù có thời hạn theo quy định tại Khoản 5 Điều 69 Bộ luật Hình sự 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009.

     

    Hi vọng lời góp ý của chúng tôi đã có thể giải đáp được những thắc mắc của bạn.

    Trịnh Bình An | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: (+84-4) 3.2899.888 - E: luatvietkim@gmail.com

    Ad: CS1- Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN

    CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
  • #447503   22/02/2017

    tvthuong96
    tvthuong96
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/02/2017
    Tổng số bài viết (84)
    Số điểm: 1853
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 43 lần


    1.  quy định tội dâm ô đối với trẻ em:

    1. Người nào đã thành niên mà có hành vi dâm ô đối với trẻ em, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến bảy năm:

    a) Phạm tội nhiều lần;

    b) Đối với nhiều trẻ em;

    c) Đối với trẻ em mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

    d) Gây hậu quả nghiêm trọng;

    đ) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười hai năm.

    4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

    Trịnh Văn Thương- 097.395.0810

    Tvthuong96@gmail.com

    Khoa Hành chính- Tư pháp- Đại học Luật TPHCM

     
    Báo quản trị |  
  • #481698   10/01/2018

    kimgam2708
    kimgam2708
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2017
    Tổng số bài viết (296)
    Số điểm: 4885
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 66 lần


    Chào bạn,

    Hành vi lạm dụng cơ thể trẻ em dưới 13t để thỏa mãn nhưng không giao cấu sẽ phạm vào tội dâm ô bạn nhé. Theo điều 146 Bộ luật dân sự 2015 có quy định: 

    "1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà có hành vi dâm ô đối với người dưới 16 tuổi không nhằm mục đích giao cấu hoặc không nhằm thực hiện các hành vi quan hệ tình dục khác, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

    a) Phạm tội có tổ chức;

    b) Phạm tội 02 lần trở lên;

    c) Đối với 02 người trở lên;

    d) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

    đ) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân từ 11% đến 45%;

    e) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 12 năm:

    a) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân 46% trở lên;

    b) Làm nạn nhân tự sát.

    4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm."

    Vậy dù bị hại có chấp thuận hay không thì bạn vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự nhé.

    Người đủ 18 tuổi hiếp dâm trẻ dưới 13 tuổi thì không bị xử tử hình bạn nhé, sẽ có những khung giảm nhẹ hình phạt khi chưa đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-