DanLuat 2015

luật hình sự

Chủ đề   RSS   
  • #399358 13/09/2015

    luật hình sự

    luật sư cho e hỏi 1 chút!

    đợt vừa rồi e có làm cho 1 quán net,luơng là 4tr đồng 1 tháng.trong thời gian làm việc e có lấy của quán 20tr đồng để tiêu xài.đến đầu tháng 8 vừa qua e bị phát hiện và bắt trả đủ số tiền đã lấy,nếu không sẽ bị kiện.hiện nay quán đã nhận của e 5tr200k tiền trả và hứa sẽ cho trả dần.hôm 8/9/2015 e có mang thêm 400k ra để trả,chủ quán nhận và giật của e chiếc iphone và bảo là trả đủ trong 2 tuần thì mới trả máy,không sẽ bán máy.chiếc điện thoại này là e đc bố mẹ mua cho chứ không phải là tiền e lấy của quán.e có tiểu sử bị bệnh động kinh,hiện nay vẫn đang chữa bệnh.nếu chủ quán net đó khởi kiện thì e có bị đi tù không ạ?và máy điện thoại iphone đó có đuợc trả lại không ạ?

     

     
    2532 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #404225   28/10/2015

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1335 lần
    Moderator

    envoy308 viết:

    luật sư cho e hỏi 1 chút!

    đợt vừa rồi e có làm cho 1 quán net,luơng là 4tr đồng 1 tháng.trong thời gian làm việc e có lấy của quán 20tr đồng để tiêu xài.đến đầu tháng 8 vừa qua e bị phát hiện và bắt trả đủ số tiền đã lấy,nếu không sẽ bị kiện.hiện nay quán đã nhận của e 5tr200k tiền trả và hứa sẽ cho trả dần.hôm 8/9/2015 e có mang thêm 400k ra để trả,chủ quán nhận và giật của e chiếc iphone và bảo là trả đủ trong 2 tuần thì mới trả máy,không sẽ bán máy.chiếc điện thoại này là e đc bố mẹ mua cho chứ không phải là tiền e lấy của quán.e có tiểu sử bị bệnh động kinh,hiện nay vẫn đang chữa bệnh.nếu chủ quán net đó khởi kiện thì e có bị đi tù không ạ?và máy điện thoại iphone đó có đuợc trả lại không ạ?

     

    Hành vi của bạn có thể xem xét là hành vi lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản. Dù bạn có tiền sử bệnh động kinh thì khi thực hiện hành vi lấy số tiền trên, bạn vẫn đủ nhận thức và làm chủ hành vi của mình thì vẫn bị xử lý theo quy định của pháp luật.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #408516   03/12/2015

    hoavangdalat
    hoavangdalat

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:03/12/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn. Theo tôi hành vi bạn nêu trên đã đủ để cấu thành tội trộm cắp tài sản. Bạn là người có đủ năng lực hành vi, còn bệnh động kinh không ảnh hưởng đến khả năng nhận thức nên nếu chủ quán khởi kiện thì bạn sẽ bị xử tội trộm cắp tài sản theo khoản 1 Điều 138 BLHS (với hành vi trên nếu bạn chưa đủ 14 tuổi thì không chịu trách nhiệm hình sự).

    ý kiến mang tính chất tham khảo

     
    Báo quản trị |  
  • #408820   07/12/2015

    hainguyenlaw viết:

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 133 BLHS năm 1999, bạn đã có hành vi trộm cắp tài sản. Mức phạt được áp dụng là phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.
    Bạn bị động kinh và đang trong giai đoạn khám chữa. Tuy nhiên, để được miễn trách nhiệm hình sự thì bệnh động kinh phải ảnh hưởng đến tâm lý, nghĩa là bạn hoàn toàn không có khả năng nhận thức, điều khiển hành vi trong lúc thực hiện hành vi trộm cắp. Nếu thỏa mãn được điều trên thì bạn sẽ được miễn trách nhiệm hình sự.

    Hành vi của bạn đã cấu thành nên tội trộm cắp tài sản theo quy định tại khoản 1 Điều 133 BLHS nên bà chủ quán nét hoàn toàn có thể khởi kiện bạn Tuy nhiên, thực tế thì việc khởi kiện rất tốn kém và thủ tục rườm rà, mặt khác, bạn đang thực hiện trả góp khoản tiền lấy trộm nên hãy thương lượng với bà chủ quán nét về việc trả tiền và lấy lại chiếc điện thoại.

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-