Luật Hình Sự

Chủ đề   RSS   
  • #318642 15/04/2014

    dangthikieutrang

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật Hình Sự

    cho cháu hỏi trường hợp sau với a:

    A có hành vi cướp giật tài sản có giá trị 50 triệu đồng và bị xử phạt 3 năm tù theo khoản 2 điều 136 BLHS. 

    1.Hành vi của A thuộc cấu thành tội phạm tăng nặng có đúng không?

    2.Nếu A chua du 16 tuoi thi co phai chiu Trach nhiem hình sụ khong?

    3. A  đang bị mắc bệnh tâm thần thì có phải chịu Trách nhiệm hình sự không?

    4. A có được hưởng án treo không?

     
    2739 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #320007   22/04/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4667)
    Số điểm: 32428
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1132 lần


    Bạn biết như thế nào là câu hình tăng nặng của khung hình phạt không? Cần giải quyết cái đó trước rồi làm bài sau nhé.

    Cái thứ hai là bạn biết đọc luật không? Vì mấy cái bạn hỏi trong Bộ luật hình sự quy định hết rồi.

     
    Báo quản trị |  
  • #320047   22/04/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31499
    Cảm ơn: 936
    Được cảm ơn 1934 lần


    chào bạn dangthikieutrang.

    A có hành vi cướp giật tài sản có giá trị 50 triệu đồng và bị xử phạt 3 năm tù theo khoản 2 điều 136 BLHS. 

    1.Hành vi của A thuộc cấu thành tội phạm tăng nặng có đúng không?

    Điều 136. Tội cướp giật tài sản

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười  năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Có tính chất chuyên nghiệp;

    c) Tái phạm nguy hiểm;

    d) Dùng thủ đoạn nguy hiểm;

    đ) Hành hung để tẩu  thoát;

    e) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương  tật từ 11% đến 30%;

    g) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    h) Gây hậu quả nghiêm trọng.

    Như vậy là điều khoản đã liệt kê các tình tiết tăng nặng trong khung hình phạt nên có thể nói "Hành vi của A thuộc cấu thành tội phạm tăng nặng", thông thường thì tôi nghe các luật sư nói : tình tiết tăng nặng đã trở thành tình tiết "định khung", do đó khi xét xử không tính tình tiết trên là tình tiết tăng nặng nữa.

    2.Nếu A chua du 16 tuoi thi co phai chiu Trach nhiem hình sụ khong?

    Bạn căn cứ vào :

    Điều 12. Tuổi chịu trách nhiệm hình sự

    2. Người từ đủ 14 tuổi trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc  tội phạm  đặc biệt nghiêm trọng.

    Tội cướp giật là tội cố ý; khung hình phạt ở khoản 2 điều 136 có nức hình phạt cao nhất đến 10 năm tù nên là tội phạm rất nghiêm trọng.

    3. A  đang bị mắc bệnh tâm thần thì có phải chịu Trách nhiệm hình sự không?

    Nếu trong khi phạm tội bị bệnh thì không chịu TNHS, nếu sau này mới bị bệnh tâm thần thì phải chữa bệnh trước và phải chịu TNHS sau khi hết bệnh. 

    4. A có được hưởng án treo không?

    Chắc là không được quá vì không thõa mãn điều kiện của việc cho hưởng án treo (bạn tự nghiên cứu thêm )

    Ý kiến cá nhân, mong bạn góp thêm ý kiến.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 23/04/2014 06:30:40 SA Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 22/04/2014 11:49:27 CH
     
    Báo quản trị |