DanLuat 2015

Luật Hành chính

Chủ đề   RSS   
  • #407287 20/11/2015

    h2t888

    Female
    Mầm

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2014
    Tổng số bài viết (29)
    Số điểm: 700
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật Hành chính

    Chào các bạn

    Cảm phiền giải thích giúp mình Khoản 3 Điều 6 Nghị định 81/2013 với  

    Ở khoản 3 Điều 6 có 2 trường hợp, 1 là hành vi vi phạm đã bị lập biên bản nhưng chưa ra quyết định xử phạt, 2 là đã bị ra quyết định xử phạt.

    Mình thắc mắc là trong mỗi trường hợp, khi ra quyết định xử phạt mới thì có hủy quyết định xử phạt cũ hay không vậy? 

    Trường hợp nào thì buộc chấp hành cả quyết định xử phạt cũ và mới ? 

    Cảm ơn nhiều ! 

     
    1850 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #407294   20/11/2015

    trunghieu6592
    trunghieu6592
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2014
    Tổng số bài viết (401)
    Số điểm: 3627
    Cảm ơn: 33
    Được cảm ơn 126 lần


    Theo mình phaỉ hiểu rõ thế nào là 1 hành vi chỉ bị lập biên bản và ra quyết định xử phạt 1 lần có quan hệ tương quan về thời gian có nghĩa là khi ra quyết định xử phạt rồi thì mới coi đó là một hành vi vi phạm được xử lý triệt để. Do vậy trong khoảng thời gian trước lúc ra quyết định sau khi lập biên bản mà đối tượng vẫn tiếp tục thực hiện hành vi vi phạm thì sẽ áp dụng tình tiết tăng nặng trong luật hoặc áp dụng thêm lỗi không chấp hành mệnh lệnh của người có thẩm quyền xử phạt

    không kể là cũ hay mới đã ra quyết định thì phải chấp hành. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trunghieu6592 vì bài viết hữu ích
    h2t888 (20/11/2015)
  • #407322   20/11/2015

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2650)
    Số điểm: 18740
    Cảm ơn: 847
    Được cảm ơn 1017 lần
    SMod

    h2t888 viết:

    Mình thắc mắc là trong mỗi trường hợp, khi ra quyết định xử phạt mới thì có hủy quyết định xử phạt cũ hay không vậy? 

    Trường hợp nào thì buộc chấp hành cả quyết định xử phạt cũ và mới ? 

     

    Không hủy quyết định cũ, vẫn chấp hành cả 2 quyết định nếu đã ra quyết định rồi nhưng chưa chấp hành mà vẫn vi phạm tiếp

    Mà hhỗ đó giải thích rạch ròi rồi mà:

    3. Một hành vi vi phạm hành chính chỉ bị lập biên bản và ra quyết định xử phạt một lần. Trường hợp hành vi vi phạm đã bị lập biên bản nhưng chưa ra quyết định xử phạt mà cá nhân, tổ chức không thực hiện yêu cầu, mệnh lệnh của người có thẩm quyền xử phạt, vẫn cố ý thực hiện hành vi vi phạm đó, thì người có thẩm quyền xử phạt phải áp dụng biện pháp ngăn chặn và bảo đảm xử lý vi phạm hành chính phù hợp để chấm dứt hành vi vi phạm. Khi ra quyết định xử phạt đối với hành vi đó, người có thẩm quyền xử phạt có thể áp dụng thêm tình tiết tăng nặng quy định tại Điểm i Khoản 1 Điều 10 Luật Xử lý vi phạm hành chính hoặc xử phạt đối với hành vi không thực hiện yêu cầu, mệnh lệnh của người có thẩm quyền xử phạt và xử phạt đối với hành vi vi phạm đã lập biên bản nhưng chưa ra quyết định xử phạt.

    Trường hợp hành vi vi phạm đã bị ra quyết định xử phạt nhưng cá nhân, tổ chức vi phạm chưa thi hành hoặc đang thi hành quyết định mà sau đó vẫn tiếp tục thực hiện hành vi vi phạm đó, thì hành vi vi phạm này được coi là hành vi vi phạm mới.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Xmen-8711 vì bài viết hữu ích
    banmingven (21/11/2015)

0 Thành viên đang online
-