Luật giao Thông Đường bộ

Chủ đề   RSS   
  • #362978 16/12/2014

    lethuy_hvqlgd

    Female
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:14/01/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật giao Thông Đường bộ

    Chòa luật sư.

    mong luật sư trả lời giúp em thắc mắc sau:

    khi tham gia giao thông ở tuyến huyên(các huyện, thị trấn) trên các quốc lộ có các chốt của cảnh sát giao thông.

    khi mọi người đang điều khiển xe ko có lõi gì mà cảnh sát GT vẩn ra hiệu dừng xe và yêu cầu kiểm tra giấy tờ. vậy trong trường hợp đó thì CSGT có quyền Khiểm tra hay không ? có rất nhiều người nói là có quyền theo Điều 5 thông tu 65/2012 TT- BCA nêu quyền hạn của CSGT tại khoản 1 có nêu quyền được kiểm tra giấy tờ nhưng  tai điều 14 chương V thông tu 65/2012/TT - BCA có nói CSGT chỉ được phép dừng phương tien trong một số trường hợp như phát hiện lỗi, có văn bản của cấp trên hoặc thực hiện kế hoạc tổng thanh tra kiểm soát do GĐ CA cấp tĩnh cấp.

    như vậy em phải hiểu như thế nào khi công an dừng phương tiện khi không có lỗi vi pạm mà vẫn yêu cầu kiểm tra giấy tờ,trong trường họp đó em có được phép yêu cầu CA xuất trình văn bản của cấp trên khi kiểm tra giấy tờ ko ạ?

     
    5711 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #363683   19/12/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn !

    Theo thông tư 65/2012/TT- BCA  có quy định các trường hợp được dừng phương tiện như sau:

    Điều 14. Các trường hợp được dừng phương tiện

    1. Cán bộ thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được dừng phương tiện để kiểm soát trong các trường hợp sau:

    a) Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ;

    b) Thực hiện kế hoạch, mệnh lệnh tổng kiểm soát của Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh trở lên;

    c) Thực hiện kế hoạch, phương án công tác của Trưởng phòng Hướng dẫn và Tổ chức tuần tra, kiểm soát giao thông thuộc Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt, Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên về việc kiểm soát, xử lý vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ theo chuyên đề;

    d) Có văn bản của thủ trưởng, phó thủ trưởng cơ quan điều tra từ cấp huyện trở lên; văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện để kiểm soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự;

    đ) Tin báo của cơ quan, tổ chức, cá nhân về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông.

    2. Việc dừng phương tiện phải bảo đảm các yêu cầu sau:

    a) An toàn, đúng quy định của pháp luật;

    b) Không làm cản trở đến hoạt động giao thông;

    c) Khi đã dừng phương tiện phải thực hiện việc kiểm soát, nếu phát hiện vi phạm phải xử lý vi phạm theo đúng quy định của pháp luật.

     Như vậy nếu có cán bộ quản lý giao thông yêu cầu bạn dừng phương tiện thì bạn buộc phải dừng và có yêu cầu cán bộ đó đưa ra căn cứ dừng phương tiện của bạn.

    Nếu không thuộc các căn cứ trên thì người cán bộ đó không được yêu cầu bạn xuất trình giấy tờ cũng không được yêu cầu phạt vi phạm hành chính đối với bạn nếu không có căn cứ chứng minh lỗi.

    Thân ái !

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #363841   20/12/2014

    toanvd1804
    toanvd1804

    Mầm

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2013
    Tổng số bài viết (38)
    Số điểm: 775
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 4 lần


    Chào luật sư!

    Em có 2 thắc mắc:

    1. Cảnh sát giao thông có cần trình giấy tờ để chứng minh đang làm chuyên án, hoặc thực hiện lệnh của cấp trên không, hay chỉ cần thông báo bằng miệng?

    2. Cảnh sát cơ động được quyền dừng xe và kiểm tra giấy tờ khi nào? Họ được quyền kiểm tra giấy tờ nào?

    Em xin cảm ơn!

    Vũ Đình Toản (toanvd1804@gmail.com)

    Rất vui khi được trao đổi cùng các bạn. (Vui lòng bấm Thanks)

     
    Báo quản trị |  
  • #430564   12/07/2016

    An toàn giao thông

    Luật sư cho e hỏi 2 vấn đề: Mức phạt hành chính khi vi phạm giao thông cụ thể là bao nhiêu thì phải ra kho bạc nộp. Cảnh sát liên nghành 141 có quyền dừng xe khi đang đi trên đường không mà dừng rồi e cần kiểm tra những gì để chứng minh nguoi đó là cảnh sát 141
     
    Báo quản trị |  
  • #430650   13/07/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9935)
    Số điểm: 56370
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3771 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Nộp tiền phạt vi phạm hành chính trong lĩnh giao thông là nộp để thu vào ngân sách Nhà nước nên phải nộp tại kho bạc Nhà nước. Vì thế, không phân biết giá trị số tiền là bao nhiêu thi đều phải nộp tại cơ quan chuyên thu của Nhà nước là kho bạc Nhà nước. Hiện nay, để tạo thuận tiện cho người vi phạm nộp tiền phạt thi đang triển khai việc nộp tiền phạt tại các bưu cục của bưu điện để thu và chuyển về Khac bạc Nhà nước.

    Chỉ khi người đang tham gia lưu thông có dấu hiệu vi phạm Luật giao thông đường bộ thì lục lượng chức năng mới có quyền yêu cầu dừng xe để kiểm tra và xử lý theo quy định. Người bị dừng xe có quyền yêu cầu người dừng xe mình cho biết lý do dừng xe, xuất trình giấy tờ chứng minh có quyền dừng xe và xử lý vi phạm thì mới có thể hợp tác tốt để giải quyết sự việc.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #430670   13/07/2016

    Luật giao thông

    Luật sư ơi vấn đề e hỏi là những người mặc thường phục như người dân hay còn gọi là cảnh sát liên nghành 141
     
    Báo quản trị |  
  • #430726   13/07/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9935)
    Số điểm: 56370
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3771 lần
    Lawyer

    Mặc thường phục thì cũng phải xuất trính giấy tờ, chứng minhy tư cách khi thực hti công vụ khi người dân yêu cầu.

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com