DanLuat 2015

Luật doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #68388 14/11/2010

    vqbstp

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/09/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật doanh nghiệp


    Mời các bạn tham gia chủ đề sau:

    Giám đốc, Tổng Giám đốc ( tất cả các loại hình doanh nghiệp) có được làm Giám đốc, Tổng Giám đốc công ty khác hay không? tại sao?

    Trong trường hợp nào thì được cho đúng quy định của pháp luạt về doanh nghiệp?
     
    4370 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #68531   15/11/2010

    nguyenphong83
    nguyenphong83
    Top 500
    Chồi

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:07/08/2009
    Tổng số bài viết (124)
    Số điểm: 1310
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Theo quy định:

    Nếu Điều lệ công ty không quy định khác thì Chủ tịch Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, Chủ tịch Hội đồng quản trị và Giám đốc (Tổng giám đốc) của một công ty có thể kiêm Chủ tịch Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, Chủ tịch Hội đồng quản trị hoặc Giám đốc (Tổng giám đốc) của công ty khác, trừ trường hợp Giám đốc (Tổng giám đốc) công ty cổ phần không được đồng thời làm Giám đốc (Tổng giám đốc) công ty khác theo #0070c0;">khoản 2 Điều 116 của Luật Doanh nghiệp#0070c0;">.

     
    Báo quản trị |  
  • #69346   19/11/2010

    vqbstp
    vqbstp

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/09/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn bạn đã tham gia. Bạn đúng nhưng chưa đủ theo yêu cầu của đề bài mà tôi đề nghị và đưa ra thảo luận.

    Luật quy định là vậy nhưng thực tế cho thấy 1 người làm Giám đốc nhiều Doanh nghiệp, đồng thời vừa là CT HĐTV hoặc HĐQT. Vấn đề là: Tư vấn cho Doanh nghiệp để họ làm đúng theo pháp luật, đồng thời vừa đúng với yêu cầu của Doanh nghiệp chứ bạn!

    Chúc vui và sức khỏe!
     
    Báo quản trị |  
  • #69549   20/11/2010

    nguyenphong83
    nguyenphong83
    Top 500
    Chồi

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:07/08/2009
    Tổng số bài viết (124)
    Số điểm: 1310
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Một người làm Giám đốc nhiều Doanh nghiệp cũng được, nhưng không được vi phạm #0070c0;">khoản 2 điều 116 Luật Doanh nghiệp#0070c0;"> và được quyền làm Chủ tịch nhiều Công ty khác nhau.

    Việc tư vấn cho Doanh nghiệp làm đúng theo pháp luật thì cứ căn cứ pháp luật để tư vấn, yêu cầu của Doanh nghiệp cũng phải căn cứ theo quy định của pháp luật, doanh nghiệp không thể có quy định trái luật được. Những gì pháp luật cấm nghĩa là không được làm.
     
    Báo quản trị |  
  • #69557   20/11/2010

    manhtamvt
    manhtamvt
    Top 150
    Lớp 2

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2010
    Tổng số bài viết (363)
    Số điểm: 3287
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 17 lần


    Giám đốc quản lý các công ty, doanh nghiệp sau không được làm giám đốc công ty khác:

    1. Công ty cổ phần.

    2. Doanh nghiệp 100% vốn sở hữu nhà nước, trừ những người được cử làm đại diện theo uỷ quyền để quản lý phần vốn góp của Nhà nước tại doanh nghiệp khác.

    3. Đơn vị hành chính sự nghiệp.

    Các giám đốc công ty, doanh nghiệp còn lại được làm giám đốc công ty khác.

    We can do !

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-