DanLuat 2015

Luật doanh nghiệp 2014: Tổng hợp giải đáp vướng mắc

Chủ đề   RSS   

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

2 Trang <12
Thảo luận
  • #427993   16/06/2016

    Tranthungvp
    Tranthungvp
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/03/2011
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 1230
    Cảm ơn: 28
    Được cảm ơn 27 lần


    Chào các anh/chị,

    Nhờ các anh/chị tư vấn giúp trường hợp sau:

    Công ty em đang ký kết hợp đồng tín dụng với Ngân hàng. Giám đốc - đại diện công ty đứng ra ký kết có sự chấp thuận của HĐQT. Tuy nhiên 2 tháng sau giám đốc bị miễn nhiệm và chưa bầu được Giám đốc- người đại diện mới, chưa thay đổi đăng ký kinh doanh. Vậy, HĐQT họp và ủy quyền cho Phó giám đốc ký kết các khế ước nhận nợ và các giấy tờ khác để tiếp tục thực hiện vay mốn Ngân hàng theo hợp đồng nêu trên thì có hợp pháp không?

    Trân trọng cảm ơn

    VPI LAW

    Chuyên về tư vấn kinh doanh thương mại, bất động sản và tố tụng.

    Hotline: 093.633.1826

    Email: tranthunglaw@gmail.com

    website: www.vpilaw.com

     
    Báo quản trị |  
  • #428014   16/06/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 100
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 296 lần


    Tranthungvp viết:

    Chào các anh/chị,

    Nhờ các anh/chị tư vấn giúp trường hợp sau:

    Công ty em đang ký kết hợp đồng tín dụng với Ngân hàng. Giám đốc - đại diện công ty đứng ra ký kết có sự chấp thuận của HĐQT. Tuy nhiên 2 tháng sau giám đốc bị miễn nhiệm và chưa bầu được Giám đốc- người đại diện mới, chưa thay đổi đăng ký kinh doanh. Vậy, HĐQT họp và ủy quyền cho Phó giám đốc ký kết các khế ước nhận nợ và các giấy tờ khác để tiếp tục thực hiện vay mốn Ngân hàng theo hợp đồng nêu trên thì có hợp pháp không?

    Trân trọng cảm ơn

    Chào bạn,

    Về trường hợp của bạn, tôi có ý kiến như sau :

    Theo điểm h khoản 2 điều 149 luật DN 2014 thì hội đồng quản trị có quyền và nghĩa vụ  : 
     
    Thông qua hợp đồng mua, bán, vay, cho vay và hợp đồng khác có giá trị bằng hoặc lớn hơn 35% tổng giá trị tài sản được ghi trong báo cáo tài chính gần nhất của công ty, nếu Điều lệ công ty không quy định một tỷ lệ hoặc giá trị khác. Quy định này không áp dụng đối với hợp đồng và giao dịch quy định, tại điểm d khoản 2 Điều 135, khoản 1 và khoản 3 Điều 162 của Luật này
     
    Như vậy, hội đồng quản trị có thể giao cho ông phó giám đốc làm mà không cần ủy quyền nếu như số tiền vay với ngân hàng đáp ứng đủ yêu cầu theo như điểm h khoản 2 điều 149 trên.

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ta.luatsaoviet vì bài viết hữu ích
    Tranthungvp (20/06/2016)
  • #428213   18/06/2016

    ttmh_nameo
    ttmh_nameo

    Sơ sinh

    Kon Tum, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2016
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em xin hỏi thêm

    Về thuế thì có cần phải làm thủ tục gì báo cho cơ quan thuế không?

    Hạch toán kế toán về phần nhận vốn góp như thế nào ạ!

    Khi chuyển đổi xong thì chuyển toàn bộ số dư các tài khoản kế toán sang số dư đầu kỳ của Công ty Cổ phần mới 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #429209   27/06/2016

    phuongsghn
    phuongsghn

    Female
    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    LS cho em hỏi theo luật mới khi chia, tách doanh nghiệp có phải chia, tách thành công ty cùng loại không ạ ? Em cảm ơn !

    Nguyen Phuong

     
    Báo quản trị |  
  • #429214   27/06/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 100
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 296 lần


    phuongsghn viết:

    LS cho em hỏi theo luật mới khi chia, tách doanh nghiệp có phải chia, tách thành công ty cùng loại không ạ ? Em cảm ơn !

    Chào bạn, 

    Khi chia, tách doanh nghiệp thì phải chia tách, thành công ty cùng loại nhé. Còn muốn khác loại thì sau khi chia tách làm thủ tục chuyển đổi loại hình thôi. 

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
  • #430014   06/07/2016

    tanpnit
    tanpnit

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi xin hỏi công ty TNHH A có một chi nhánh là B. Giờ tách ra để thành lập công ty cổ phần B. Thì công ty cổ phần B kia có được lấy năng lực của công ty A. Vì công ty cổ phần B mới tách đầu năm 2016, giờ muốn đi đấu thầu thì có lấy được báo cáo tài chính, doanh thu của công ty A đi đấu thầu không?

     
    Báo quản trị |  
  • #430048   07/07/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 100
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 296 lần


    tanpnit viết:

    Tôi xin hỏi công ty TNHH A có một chi nhánh là B. Giờ tách ra để thành lập công ty cổ phần B. Thì công ty cổ phần B kia có được lấy năng lực của công ty A. Vì công ty cổ phần B mới tách đầu năm 2016, giờ muốn đi đấu thầu thì có lấy được báo cáo tài chính, doanh thu của công ty A đi đấu thầu không?

    Chào bạn, về vấn đề trên, mình có chia sẻ như sau:

    Sau việc chia tách, 2 công ty đã hoàn toàn độc lập với nhau, nên xét năng lực là xét của công ty B thôi vậy nên không thể lấy BCTC, Doanh thu của công ty A đi đấu thầu với tư cách của công ty B được

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
  • #447401   21/02/2017

    minhcuong1704
    minhcuong1704
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/02/2017
    Tổng số bài viết (144)
    Số điểm: 2706
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào mọi người,

    Mọi người có ai biết tại sao doanh nghiệp tư nhân không có tư cách pháp nhân nhưng công ty hợp danh lại có không vậy?

    Cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #455766   02/06/2017

    Các bạn cho mình hỏi, doanh nghiệp là công ty TNHH hai thành viên trở lên, hoạt động trong lĩnh vực dịch vụ, với số lượng nhân viên là dưới mười người, nhưng lao động không thường xuyên có tính chất thời vụ. Vậy công ty có cần đóng các khoản bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp hay không hay là cộng khoản tiền đó vào tiền lương công ty hay không. Bên cạnh đó vì tính chất thời vụ, làm sao để khỏi bị móc khi quyết toán thuế.

    Cảm ơn!

    Cập nhật bởi KieuNga1109 ngày 02/06/2017 10:29:59 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #473682   05/11/2017

    Tôi có mua lại 1 cơ sở kinh doanh và có kèm theo 1 số giấy tờ liên quan tới hoạt đoạnh kinh doanh. tuy nhiên, tôi vẫn sử dụng giấy đkkd cũ đó để hoạt động kinh doanh và đóng thuế đầy đủ theo tên của người chủ củ.. vậy tôi có vi phạm k, và có đc xem là không có giấy chứng nhận đkkd k?

     
    Báo quản trị |  
  • #501421   04/09/2018

    Chào bạn!

    Mình muốn hỏi thủ tục lấy ý kiến bằng văn bản của các thành viên HĐQT của Cty cổ phần thực hiện từng bước như thế nào?

     

     
    Báo quản trị |