luật di sản thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #403868 25/10/2015

    Nguyenthuy66

    Female
    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:25/10/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    luật di sản thừa kế

    Anh trai tôi năm nay 36 tuổi, đã mất mà không để lại di chúc, đã có vợ và 01 con (3 tuổi), bố mẹ đẻ anh tôi vẫn còn. Tôi xin hỏi theo luật di sản thừa kế bố mẹ tôi không nhận di sản thừa kế của anh tôi để lại mà chuyển sang tên con của anh trai tôi (3 tuổi) có được không ạ? Tôi xin chân thành cảm ơn luật sư

     

     
    5318 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #407084   18/11/2015

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 776 lần
    Lawyer

    Như bạn trình bày thì Hàng thừa kế thứ nhất của anh trai bạn sẽ là: Vợ, con, và bố đẻ, mẹ đẻ.

    Khi thực hiện việc khai nhận thừa kế các đồng thừa kế có quyền tặng cho nhau. Quyền nhận tài sản tặng cho không bị hạn chế nên cháu nhỏ 3 tuổi hoàn toàn được nhận, việc đại diện thực hiện các giao dịch về nhận tặng cho do mẹ cháu là người đại diện theo pháp luật của cháu thực hiện.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #426072   02/06/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 114 lần


    Nguyenthuy66 viết:

    Anh trai tôi năm nay 36 tuổi, đã mất mà không để lại di chúc, đã có vợ và 01 con (3 tuổi), bố mẹ đẻ anh tôi vẫn còn. Tôi xin hỏi theo luật di sản thừa kế bố mẹ tôi không nhận di sản thừa kế của anh tôi để lại mà chuyển sang tên con của anh trai tôi (3 tuổi) có được không ạ? Tôi xin chân thành cảm ơn luật sư

     

    Chào bạn, vấn đề của bạn phòng tư vấn pháp luật công ty LTD Kingdom tư vấn như sau:

    Theo điều 676, bộ luật ân sự 2005: 

    "Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản."

    Theo đó, hàng thừa kế thứ nhất bao gồm cha, mẹ đẻ;vợ và con của anh bạn. Nếu bố mẹ bạn muốn nhường cho cháu bạn phần thừa kế để cháu bạn đứng tên là  hoàn toàn được nhé. Tuy nhiên, bố mẹ bạn phải làm một văn bản từ chối phần thừa kế của mình, đồng thời nêu rõ chuyển phần thừa kế của mình cho cháu bạn. Văn bản này có công chứng.

    Nếu bạn muốn tư vấn hoặc cần giải đáp thắc mắc thêm về các vấn đề pháp luật, b có thể liên hệ 0473058789-01639025347.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatvichanly vì bài viết hữu ích
    gambttn (02/06/2016)
  • #426444   06/06/2016

    Chào bạn!

    Theo quy định tại Điều 676 Bộ Luật Dân sự 2005 thì:

    - Hàng thừa kế thứ nhất gồm : vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.

    Căn cứ theo quy định trên thì bố mẹ bạn thuộc hàng thừa kế thứ nhất nên được hưởng thừa kế của anh trai bạn.

    Nếu bố mẹ bạn không muốn nhận di sản thì phải có văn bản từ chối nhận di sản. Văn bản từ chối nhận di sản phải được lập thành văn bản. Thời hạn từ chối nhận di sản là 6 tháng, kể từ ngày mở thừa kế. Sau 6 tháng kể từ ngày mở thừa kế nếu không có từ chối nhận di sản thì được coi như là đồng ý nhận thừa kế.

    Trường hợp bố mẹ bạn không muốn nhận di sản thừa kế của anh trai bạn mà muốn cho con của anh trai bạn là hoàn toàn được pháp luật cho phép. 

    Gia đình anh trai bạn cần phải liên hệ với cơ quan công chứng để tiến hành làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế. Sau khi niêm yết công khai 15 ngày tại UBND phường, xã nơi anh bạn cư trú cuối cùng và nơi có nhà đất, nếu không có tranh chấp, khiếu nại tố cáo thì gia đình anh trai bạn sẽ ký văn bản khai nhận và phân chia di sản thừa kế và hoàn tất nộp hồ sơ đăng ký sang tên tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Nếu có vướng mắc xin vui lòng liên hệ:

    VPLS Hưng Phúc - 0904.031.699

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
  • #426448   06/06/2016

    Chào bạn!

    Tôi xin nói rõ thêm cơ quan lập văn bản khai nhận và thỏa thuận phân chia di sản thừa kế, cụ thể:

    Sau khi niêm yết công khai trong thời hạn 15 ngày tại UBND xã, phường, thị trấn nơi cư trú cuối cùng của người chết và nơi có nhà đât, nếu không có tranh chấp, khiếu nại tố cáo thì cơ quan công chứng sẽ lập Văn bản khai nhận và thỏa thuận phân chia thừa kế cho gia đình anh trai bạn nhé.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com