Luật đầu tư, mở rộng hoạt động đầu tư

Chủ đề   RSS   
  • #29767 29/07/2008

    nta1111



    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/06/2008
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 1630
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật đầu tư, mở rộng hoạt động đầu tư

    Doanh nghiệp chúng tôi có dự định mở rộng hoạt động đầu tư, sản xuất sang Lào. Các bạn cho hỏi, chúng tôi cần được tư vấn những nội dung gì? (thủ tục pháp lý Việt Nam, thủ tục pháp lý Lào, những ưu đãi khuyến khích của 2 nước, khảo sát thị trường Lào...).
    Tôi đã hỏi một số VPLS tại Hà Nội nhưng họ không tư vấn được đầy đủ. Tôi sẽ tìm dịch vụ tư vấn đầy đủ về Luật đầu tư và mở rộng hoạt động đầu tư ở đâu?
    Cập nhật bởi navelvu ngày 25/02/2010 04:09:53 PM
     
    55249 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

6 Trang «<456
Thảo luận
  • #38443   08/08/2008

    lethigam_ms
    lethigam_ms
    Top 150
    Lớp 1

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (423)
    Số điểm: 2783
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 82 lần


    Bạn cần tham khảo thêm:

     
    Báo quản trị |  
  • #12756   24/09/2009

    s12a4h
    s12a4h

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2009
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    NĐ12/CP: Về Thẩm quyền quyết định đầu tư

    Theo Mục b Khoản 1 Điều 2 NĐ12/2009/ND-CP về QL dự án đầu tư xây dựng: Có phân biệt

    b) Theo nguồn vốn đầu tư: 

    - Dự án sử dụng vốn ngân sách nhà nước;

    - Dự án sử dụng vốn tín dụng do Nhà nước bảo lãnh, vốn tín dụng đầu tư phát triển của Nhà nước;

    - Dự án sử dụng vốn đầu tư phát triển của doanh nghiệp nhà nước; 

    - Dự án sử dụng vốn khác bao gồm cả vốn tư nhân hoặc sử dụng hỗn hợp nhiều nguồn vốn.

    Tuy nhiên, theo Điều 12 NĐ12/2009/ND-CP:

    Thẩm quyền quyết định đầu tư xây dựng công trình: Chỉ chia ra:

    1. Đối với các dự án sử dụng vốn ngân sách nhà nước.

    2. Các dự án sử dụng vốn khác, vốn hỗn hợp chủ đầu tư tự quyết định đầu tư và chịu trách nhiệm.

    Như vậy, 2 khoản thuộc nguồn vốn nêu tại Điều 2:

    - Dự án sử dụng vốn tín dụng do Nhà nước bảo lãnh, vốn tín dụng đầu tư phát triển của Nhà nước;

             - Dự án sử dụng vốn đầu tư phát triển của doanh nghiệp nhà nước;

    thì ai sẽ là người có thẩm quyền quyết định đầu tư?

    Chúng tôi rất băn khoăn về về vấn đề này.

    Chúng tôi rất mong được tư vấn.

    Chân thành cảm ơn quý vị.


    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 07/05/2012 11:07:35 SA Cắt bỏ ký tự thừa
     
    Báo quản trị |  
  • #12757   31/03/2009

    MTAThu
    MTAThu
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/04/2008
    Tổng số bài viết (126)
    Số điểm: 1545
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Chào bạn
    Nếu xem tại khoản 3, điều 2 của Nghị định số 12/2009/NĐ-CP, thì bạn sẽ thấy đã có nêu một lần về vấn đề này:

    -  Đối với các dự án sử dụng vốn ngân sách nhà nước kể cả các dự án thành phần, Nhà nước quản lý toàn bộ quá trình đầu tư xây dựng từ việc xác định chủ trương đầu tư, lập dự án, quyết định đầu tư, lập thiết kế, dự toán, lựa chọn nhà thầu, thi công xây dựng đến khi nghiệm thu, bàn giao và đưa công trình vào khai thác sử dụng

    - Đối với dự án của doanh nghiệp sử dụng vốn tín dụng do Nhà nước bảo lãnh, vốn tín dụng đầu tư phát triển của Nhà nước và vốn đầu tư phát triển của doanh nghiệp nhà nước, Nhà nước quản lý về chủ trương và quy mô đầu tư.

    => (ko có quản lý việc quyết định đầu tư) => DN tự quyết định.

    Xin phép chuyển mục này qua CafeLawSoft để các thành viên khác cùng cho ý kiến thảo luận.


     
    Báo quản trị |  
  • #12758   02/04/2009

    s12a4h
    s12a4h

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2009
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn MTAThu đã có thảo luận góp ý.

    Theo mình,
    Khoản 3 bạn nêu mình cũng đã hiểu, tuy nhiên
    nó nằm ở Điều "Phân loại dự án và quản lý nhà nước đối với dự án đầu tư xây dựng công trình".
    Trong khí đó điều mình quan tâm hiện nay là "Người có thẩm quyền quyết định đầu tư", có hẳn 1 điều riêng. Về mặt từ ngữ, mặc dù vẫn có thể vận dụng, nhưng nếu có điều khoản hướng dẫn trực tiếp sẽ  thuận lợi cho người áp dụng Luật (không phải suy diễn).
    Theo ý mình, trường hợp này vận dụng khoản 3 Điều 3 có 
    phần khiên cưỡng.
    Rất mong bạn và các thành viên khác góp thêm ý kiến.
    Trân trọng cảm ơn.
    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 07/05/2012 11:08:15 SA Cắt bỏ ký tự thừa
     
    Báo quản trị |  
  • #12759   24/09/2009

    phanhanhdai
    phanhanhdai

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/04/2009
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hiểu thế nào về QLNN đối với vốn tín dụng đầu tư

    Đối với dự án của doanh nghiệp sử dụng vốn tín dụng do Nhà nước bảo lãnh, vốn tín dụng đầu tư phát triển của Nhà nước và vốn đầu tư phát triển của doanh nghiệp nhà nước, Nhà nước quản lý về chủ trương và quy mô đầu tư.
    Thưa các anh chị về cum từ chủ trương và quy mô đầu tư thì cũng có thể hiểu theo 2 nghĩa:
    - Chủ đầu tư (đồng thời là người quyết định đầu tư) chủ động việc quản lý dự án không nhất thiết phải đấu thầu xây lắp dự án.
    - Chủ đầu tư vẫn phải thực hiện về đấu thầu các quy trình khác theo quy định pháp luật (vì luật đấu thầu vẫn yêu cầu vốn tín dụng đầu tư phải thực hiện đấu thầu).
    Mong các anh chị chỉ bảo để em có thể nâng tầm hiểu biết của mình.

     
    Báo quản trị |  
  • #15465   29/11/2009

    huelaw
    huelaw

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:04/09/2008
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 294
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 5 lần


    Chủ đầu tư nước ngoài (do ông A làm đại diện), muốn góp vốn cùng một cá nhân/doanh nghiệp trong nước thành lập một doanh nghiệp để đầu tư kinh doanh. Vậy ông A phải thực hiện thủ tục đầu tư hay thủ tụ

    Ông A là chủ (đại diện) của một tổ chức nước ngoài, nay muốn góp vốn cùng cá nhâ/doanh nghiệp trong nước thành lập một tổ chức kinh tế

    Chủ đầu tư nước ngoài (do ông A làm đại diện), muốn góp vốn cùng một cá nhân/doanh nghiệp trong nước thành lập một doanh nghiệp để đầu tư kinh doanh. Vậy ông A phải thực hiện thủ tục đầu tư hay thủ tục đăng ký kinh doanh lại ?

     Vì vốn góp của bên nước ngoài chiếm dưới 49% vốn điều lệ nên chúng tôi đã làm thủ tục để xin cấp giấy chứng nhận Đăng ký kinh doanh, nhưng Sở kế hoạch và Đầu tư căn cứ vào " công văn Số 1752/BKH-PC của Bộ Kế hoạch và Đầu tư  ngày 18 tháng 03 năm 2009 về việc thủ tục thành lập doanh nghiệp liên doanh" hướng dẫn chúng tôi phải lập thủ tục để được cấp giấy chứng nhận đầu tư là đúng hay sai?

     

    Theo Điều 21 Luật Đầu tư, trường hợp nhà đầu tư nước ngoài góp vốn cùng nhà đầu tư trong nước để thành lập một tổ chức kinh tế (pháp nhân mới) tại Việt Nam là hình thức đầu tư “Thành lập tổ chức kinh tế liên doanh giữa các nhà đầu tư trong nước và đầu tư nước ngoài”

    Tổ chức kinh tế liên doanh ( được tổ chức theo hình thức công ty trách TNHH 2 TV trở lên, công ty cổ phần, công ty hợp danh) là doanh nghiệp được thành lập trên cơ sở hợp đồng liên doanh ký giữa: hai hoặc nhiều bên hợp tác thành lập tại Việt Nam; doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài hợp tác với doanh nghiệp Việt Nam; doanh nghiệp liên doanh hợp tác với nhà đầu tư nước ngoài. Hợp đồng liên doanh có hiệu lực kể từ ngày được cấp giấy chứng nhận đầu tư (Điều 54 Nghị định 108). Đặc điểm nổi bật của loại hình doanh nghiệp này là có sự phối hợp cùng góp vốn đầu tư sản xuất kinh doanh của các nhà đầu tư nước ngoài và các nhà đầu tư Việt Nam. Tỷ lệ góp vốn của mỗi bên sẽ quyết định mức độ tham gia quản lý doanh nghiệp, tỷ lệ lợi nhuận được hưởng cũng như rủi ro mỗi bên tham gia liên doanh phải gánh chịu (tùy thuộc vào hình thức doanh nghiệp liên doanh đó là công ty TNHH 2 thành viên trở lên hoặc công ty cổ phần). Mỗi bên liên doanh chịu trách nhiệm trong phạm vi phần vốn cam kết góp vào vốn pháp định của doanh nghiệp. Doanh nghiệp thực hiện đầu tư theo hình thức liên doanh có tư cách pháp nhân theo pháp luật Việt Nam, được thành lập và hoạt động kể từ ngày cấp Giấy chứng nhận đầu tư (đồng thời là giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh) (Khoản 3 Điều 8 Nghị định 108)

    Như vậy công văn Số 1752/BKH-PC của Bộ Kế hoạch và Đầu tư  ngày 18 tháng 03 năm 2009 về việc thủ tục thành lập doanh nghiệp liên doanh trong trường hợp bên nước ngoài chiếm dưới 49% vốn điều lệ với nội dung viện dẫn Khoản 1, Điều 50 Luật Đầu tư, và khoản 3, Điều 56 Nghị định 108/2006/NĐ-CP ngày 22/9/2006 yêu cầu nhà đầu tư phải có dự án đầu tư và phải làm thủ tục để được cấp Giấy chứng nhận đầu tư khi có nhà đầu tư nước ngoài góp vốn với nhà đầu tư Việt Nam để thành lập doanh nghiệp liên doanh (trong đó bên nước ngoài chiếm không quá 49% vốn điều lệ) là chính xác.

    Ths.Ls. Nguyễn Văn Phước

    Văn phòng Luật sư Huế

    31.Tố Hữu, Thành phố Huế - 0543,816818

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huelaw vì bài viết hữu ích
    Hoaittran (04/06/2015)
  • #183507   07/05/2012

    hungdam_tn88
    hungdam_tn88

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2012
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 4 lần


    bài viết của mọi người sao cứ ra những cái kí tự kì kì ý nhỉ
    #fff8df;" href="http://www.thulambeauty.com/1700000/giam-beo-tao-phom-dang.html">giam beo#fff8df;" href="http://www.thulambeauty.com/2500000/phau-thuat-tham-my-va-tu-van.html">phau thuat tham my#fff8df;" href="http://www.thulambeauty.com/2000000/tri-nam-tan-nhang.html">tri nam tan nhang#fff8df;" href="http://www.thulambeauty.com/1600000/triet-long-vinh-vien-cong-nghe-moi.html">triet long vinh vien
     
    Báo quản trị |  
  • #185190   13/05/2012

    huynhmanlaw
    huynhmanlaw

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/05/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn,

    Đối với nhà đầu tư nước ngoài kinh doanh lĩnh vực nhà hàng thì có 2 trường hợp như sau:

    1. Phải đầu tư xây, sửa chữa, mua lại ... khách sạn và kinh doanh nhà hàng trong khách sạn. Tức là nhà đầu tư nước ngoài có kinh doanh khách sạn thì được phép kinh doanh nhà hàng trong khách sạn.
    2. Không hạn chế ngành này sau 8 năm kể từ khi Việt Nam gia nhập WTO (tức là 2015).

    Ngoài 2 trường hợp trên thì ngành nhà hàng vẫn còn bị hạn chế với nhà đầu tư nước ngoài không phân biệt là góp vốn bao nhiêu %.

    Mọi câu hỏi liên quan, bạn có thể gọi 0987.234.777 để được tư vấn.

    Trân trọng



    Huỳnh Mẫn

    CÔNG TY TƯ VẤN XÚC TIẾN ĐẦU TƯ VIỆT LUẬT

    Số 2 Hoa Phượng, Phường 2, Quận Phú Nhuận, TP. HCM

    ĐT: 028-3517.2345 Fax: 08-38483906

    Tổng đài tư vấn: 1900.585847

    Hotline: 0936.234.777

    Email: tuvan@vietluat.vn

    Website: www.vietluat.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #406413   13/11/2015

    Longvigecam
    Longvigecam
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (436)
    Số điểm: 3295
    Cảm ơn: 84
    Được cảm ơn 125 lần


    Chào bạn nta111

    Khi đầu tư ra nước ngoài Công ty bạn sẽ phải đăng ký đầu tư tại Bộ Kế hoạch Đầu tư Việt Nam.

    Về thông tin chi tiết thủ tục đầu tư tại Lào.
    Bạn có thể truy cập vào trang web của Hiệp hội các nhà đầu tư VN sang Lào http://www.avil.com.vn/ để biết thêm chi tiết. 

    Trân trọng.

    Tư vấn thủ tục đầu tư dự án, thành lập doanh nghiệp tại Hà nội, Ninh Bình. Tư vấn thủ tục mua bán nhà đất.

    Cung cấp thông tin doanh nghiệp

    Mobile: 0983973514 Email: hanoilegal@gmail.com

     
    Báo quản trị |