luật đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #316354 02/04/2014

    canhhuongthuy1995

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:02/04/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    luật đất đai

    Cha tôi có 5 người con và tôi là út, Cha tôi có sử dung 550m đất ở nhưng do mất đột ngột nên không để lại di chúc. Tôi sử dụng đất đó và đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Nay tôi đã già muốn cho các con tôi mãnh đất đó nhưng con trai anh của tôi lại không cho phép và cũng đòi thừa hưởng mãnh đất đó. Vậy tôi có thể không cho con của anh trai tôi thừa kế hay không?( anh trai tôi đã mất).

     

     
    3181 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #316434   03/04/2014
    Được đánh dấu trả lời

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32718
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1139 lần


    Theo quy định về thừa kế thì thời gian để khởi kiện tranh chấp về thừa kế là 10 năm, nếu quá thời gian đó thì tài sản ấy sẽ thành sở hữu chung thuộc những ai đang nắm giữ và lúc này sẽ tiến hành chia tài sản chung nếu có tranh chấp chứ không không gọi là chia thừa kế nữa.

    Theo như bạn nói thì chắc cũng đã quá 10 năm rồi và giấy tờ đã sang tên bạn, thì bây giờ nếu có tranh chấp giữa những người liên quan thì tòa sẽ chia theo công sức đóng góp để bảo quản đất của mỗi người.

    Tôi không rõ cháu của bạn (con anh trai bạn) có liên quan gì đến mảnh đất này không?

    Điều 645. Thời hiệu khởi kiện về thừa kế

    Thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

    Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người chết để lại là ba năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

    Bộ luật dân sự

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    canhhuongthuy1995 (03/04/2014)
  • #316443   03/04/2014

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 200
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 131 lần


    Xin chào. ông có thể tham khảo nội dung sau.

    Nguồn gốc đất do bố ông và khi mất không để lại di chúc nên di sản đó được chia theo pháp luật cho những người thừa kế hợp pháp hoặc chia theo sự thoả thuận của những người thừa kế. Do đó ông không được toàn quyền sở hữu, sử dụng diện tích đất đó trừ trường hợp được những người thừa kế hợp pháp của bố ông lập thành văn bản đồng ý.

    Sau khi kết thúc thời hạn mười năm mà các đồng thừa kế không có tranh chấp về hàng thừa kế và đều thừa nhận di sản do người chết để lại chưa chia thì di sản đó chuyển thành tài sản chung của các thừa kế. Vì vậy những người thừa kế hợp pháp của bố ông (gồm vợ, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi) có phần quyền đối với di sản của bố ông để lại.

    Thân chào.

    Cập nhật bởi thanhlaw.phamlhn ngày 03/04/2014 10:24:15 SA

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhlaw.phamlhn vì bài viết hữu ích
    canhhuongthuy1995 (03/04/2014)
  • #316467   03/04/2014

    canhhuongthuy1995
    canhhuongthuy1995

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:02/04/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    cháu trai của tôi không hề liên quan đến đất đai đó

     

     
    Báo quản trị |