luat dat dai

Chủ đề   RSS   
  • #293906 28/10/2013

    trongkim3004

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    luat dat dai

    Cho em xin hỏi ?

    Ba em có sử dụng thửa đất số: 32, tờ bản đồ: 02, loại đất: LUC, nguồn gốc ghi trong giấy CNQSDĐ là Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất.

    Vậy nguồn gốc sử dụng đất: Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất và Nhà nước giao đất không có  thu tiền sử dụng đất về quyền sử dụng đất có khác gì hay không ? mình có được quyền mua bán bình thường không?

    Nhờ các anh chị tư vấn giúp em nhé!laut

    Cập nhật bởi trongkim3004 ngày 28/10/2013 03:32:45 CH sua cho dung noi dung
     
    4323 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #293960   28/10/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 235
    Được cảm ơn 229 lần


    Chào bạn .

    Trước khi cấp giấy : Khác nhau là nếu giao đất có thu tiền thì phải đóng tiền thì mới được cấp giấy.

    Sau khi đã được cấp giấy : người sử dụng đất có quyền và nghĩa vụ giống nhau, không có sự phân biệt.

     
    Báo quản trị |  
  • #294155   29/10/2013

    lythuyettinhbenvung
    lythuyettinhbenvung
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (314)
    Số điểm: 3376
    Cảm ơn: 44
    Được cảm ơn 131 lần


     Theo quy định tại Điều 34, 35 của Luật đất đai, đối với hộ gia đình cá nhân sử dụng đất để sản xuất nông nghiệp thì hình thức nhà nước giao là "thuê đất". Nhưng theo bạn trình bày thì loại đất của bạn là LUC (trồng lúa) lại được giao đất có thu tiền sử dụng đất. Do vậy bạn cần kiểm tra kỹ lại. Tại Điều 113, 114 trong luật đất đai chỉ có quy định về quyền của người sử dụng đất không phải đất thuê và quyền sử dụng đất là đất thuê. Sự khác biệt chủ yếu là nếu không phải đất thuê thì được chuyển nhượng, đất thuê thì không được chuyển nhượng. Còn theo quan điểm của tôi thì trường hợp giao đất có thu tiền sử dụng đất có quyền tương tự với quy định về quyền sử dụng đất không phải đất thuê; còn giao đất không thu tiền sử dụng đất thường chỉ dành cho những loại đất đặc biệt, cho những tổ chức cá nhân đặc biệt, thường là đất công cộng, đất nhà nước quản lý ... vì vậy người sử dụng đất bị hạn chế quyền nhiều. Vài dòng góp ý chúc bạn may mắn! 

    Muốn làm anh hùng rạng núi sông

    Mộng tưởng đến nay vẫn không thành

    Thôi đành trở thành người khác biệt

    Một mình duy nhất một mình ta

     
    Báo quản trị |  
  • #294163   29/10/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 235
    Được cảm ơn 229 lần


    Chào bạn lythuyettinhyeubenvung.

    Theo câu hỏi "nguồn gốc ghi trong giấy CNQSDĐ là Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất."  

    Như vậy là không phải thuê đất.

    Theo luật đất đai 2003 :

    Điều 33. Giao đất không thu tiền sử dụng đất

    Điều 34. Giao đất có thu tiền sử dụng đất

    Điều 35. Cho thuê đất 

    Có cả 3 hình thức .

     

     
    Báo quản trị |  
  • #294231   30/10/2013

    lythuyettinhbenvung
    lythuyettinhbenvung
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (314)
    Số điểm: 3376
    Cảm ơn: 44
    Được cảm ơn 131 lần


    Chào bạn ngocloan1990. Về nguyên tắc thì khi bạn sử dụng đất, nếu nhà nước thu nghĩa vụ tài chính (tiền sử dụng đất) thì đồng thời cũng công nhận các quyền của người sử dụng đất tương ứng với nghĩa vụ họ đã hoàn thành. Có nghĩa quyền của người được giao đất có thu tiền sử dụng đất sẽ nhiều hơn và ít bị hạn chế hơn so với người được nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất. Tôi vị dụ thực tế của các dự án phát triển nhà ở để bạn thấy: đối với đất ở sẽ giao đất và thu tiền sử dụng đất lâu dài (chủ đầu tư được phép chuyển nhượng), đất sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp được thuê đất (có quyền cho thuê lại hoặc chuyển nhượng quyền thuê cho nhưng năm đã nộp tiền thuê đất trước), đất công cộng được giao đất không thu tiền sử dụng đất chủ đầu tư phải xây dựng và bàn giao lại cho chính quyền địa phương. Vài dòng góp ý, rất vui được chao đổi với bạn!

    Muốn làm anh hùng rạng núi sông

    Mộng tưởng đến nay vẫn không thành

    Thôi đành trở thành người khác biệt

    Một mình duy nhất một mình ta

     
    Báo quản trị |  
  • #294283   30/10/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 235
    Được cảm ơn 229 lần


    Chào bạn.

    Cảm ơn về ý tốt của bạn .

    Tôi xin được trao đổi tiếp cùng bạn. Theo luật đât đai 2003 :

    Điều 4.  Giải thích từ ngữ

    Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

    1. Nhà nước giao đất là việc Nhà nước trao quyền sử dụng đất bằng quyết định hành chính cho đối tượng có nhu cầu sử dụng đất.

    2. Nhà nước cho thuê đất là việc Nhà nước trao quyền sử dụng đất bằng hợp đồng cho đối tượng có nhu cầu sử dụng đất.

    Như vậy thì " giao đất" và cho thuê đất khác nhau. Thực tế thì người giao đất có đầy đủ các quyền của người "sở hửu" đất : chiếm hửu, sử dụng, định đoạt. Nhưng vì đất đai theo hiến pháp thuộc "sở hửu toàn dân" nên giấy chứng nhận chỉ ghi là quyền "sử dụng đất".

     25. Tiền sử dụng đất là số tiền mà người sử dụng đất phải trả trong trường hợp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất đối với một diện tích đất xác định.

    Như vậy nếu ghi là đóng tiền sử dụng đất thì ta hiểu đó là giao đất (không phải thuê đất). Người thuê đất thì quyền của họ đương nhiên hạn chế hơn người được giao đất.

    Người đăng ký quyền sử dụng đất (xin cấp giấy chứng nhận) thì theo nguồn gốc đất, thời điểm sử dụng mà cơ quan đăng ký sẽ xác định họ phải đóng tiền sử dụng đất hay không, nhiều hay ít

    khI thực hiện nghĩa vụ tài chính xong (thuế,TSDĐ, lệ phí ), người sử dụng đât được cấp giấy chứng nhận thì quyền và nghĩa vụ của họ là ngang nhau theo luật định.:'(

    Cập nhật bởi ngocloan1990 ngày 30/10/2013 10:30:40 SA
     
    Báo quản trị |