Luật đăng ký, thông báo website thương mại điện tử ?

Chủ đề   RSS   
  • #327231 08/06/2014

    toan2t

    Sơ sinh


    Tham gia:08/06/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật đăng ký, thông báo website thương mại điện tử ?

    Hiện tại cháu đang có kế hoạch lập một website bán hàng trực tuyến để giới thiệu, bán các mặt hàng  cho một Công ty Lớn , cụ thể là AMAZON.COM ( Mặt hàng buôn bán: Tất cả các mặt hàng ) có trên AMAZON.COM cung cấp. Hiện cháu đang 18 tuổi , hiện là Sinh viên, chưa có mã số thuế cá nhân. Vậy nếu cháu giờ đăng ký tên miền để lập một website cộng tác viên với AMAZON thì có vi phạm luật thương mại điện tử không ạ ? Cháu xin chân thành cảm ơn! 

     
    4992 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #327554   10/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Điều 52, Nghị định 52/2013/NĐ-CP về thương mại điện tử quy định: Điều kiện thiết lập website thương mại điện tử bán hàng
    Các thương nhân, tổ chức, cá nhân được thiết lập website thương mại điện tử bán hàng nếu đáp ứng các điều kiện sau:
    1. Là thương nhân, tổ chức có chức năng, nhiệm vụ phù hợp hoặc cá nhân đã được cấp mã số thuế cá nhân.
    2. Có website với tên miền hợp lệ và tuân thủ các quy định về quản lý thông tin trên Internet.
    3. Đã thông báo với Bộ Công Thương về việc thiết lập website thương mại điện tử bán hàng theo quy định tại Điều 53 Nghị định này.
    Như vậy theo quy định trên vì bạn chưa được cấp mã số thuế cá nhân nên bạn chưa đủ điều kiện  thiết lập website thương mại điện tử bán hàng.
    Bạn có thể tham khảo các quy định khác về vấn đề này tại Nghị định 52/2013/NĐ-CP,
    Trân trọng!
     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    toan2t (25/06/2014)
  • #328981   19/06/2014

    nhungnlt
    nhungnlt

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trường hợp của bạn chỉ cần đi đăng ký hộ kinh doanh cá thể có mã ngành là " đại lý" thì mới tiến hành làm thủ tục đăng ký website TMĐT với Bộ Công Thương được. Vì bạn là kinh doanh thường xuyên chứ không phải kiểu thời vụ, nhỏ lẻ nên làm MST cá nhân sẽ không được duyệt hồ sơ thông báo theo qui định.

    Nếu bạn chưa biết thông tin này hoặc đang làm thông báo/ đăng ký nhưng chưa hiểu về quy trình và thủ tục, hãy để tôi giúp bạn.

     

    Tư vấn đăng ký Website TMĐT với Bộ Công Thương

    Ms. Nhung: 0973877647-01264216864

    Mail: nhungnlt@ecomviet.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #330067   25/06/2014

    toan2t
    toan2t

    Sơ sinh


    Tham gia:08/06/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Nếu cháu đăng ký hộ kinh doanh cá thể thì thuế được tính như thế nào ạ ?

     
    Báo quản trị |  
  • #330300   26/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Thuế môn bài đối với hộ kinh doanh cá thể

    Được chia làm 6 bậc theo Điểm 2, Mục I Thông tư số 96/2012/TT-BTC ngày 24/10/2012 của Bộ Tài Chính:

    Bậc thuế

    Thu nhập 1 tháng

    Mức thuế cả năm

    1

    Trên 1.500.000

    1.000.000

    2

    Trên 1.000.000 đến 1.500.000

    750.000

    3

    Trên 750.000 đến 1.000.000

    500.000

    4

    Trên 500.000 đến 750.000

    300.000

    5

    Trên 300.000 đến 500.000

    100.000

    6

    Bằng hoặc thấp hơn 300.000

    50.000

     

    Thuế giá trị gia tăng

    Thuế GTGT đối với hộ kinh doanh cá thể được tính căn cứ vào biểu tỷ lệ GTGT trên doanh số áp dụng tính thuế GTGT đối với hoạt động kinh doanh, hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh ban hành kèm theo công văn 763/ BTC-TCT ngày 16/01/2009 của Bộ tài chính. Việc tính thuế sẽ căn cứ vào khu vực kinh doanh, ngành nghề kinh doanh, doanh thu.

    Công thức tính thuế GTGT:

    Thuế khoán thuế GTGT = biểu giá trị gia tăng trên doanh thu của cục thuế ban hành  x  với doanh thu   với thuế suất thuế GTGT.

     

    Thuế thu nhập cá nhân

    Thuế TNCN được tính căn cứ vào biểu tỷ lệ ấn định thu nhập chịu thuế trên doanh thu áp dụng đối với cá nhân kinh doanh ban hành kèm theo quyết định 16334/CT-QĐ ngày 30/12/2008 của Bộ tài chính.

    Công thức tính thuế TNCN:

    thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân = tỷ lệ thu nhập chịu thuế tính trên doanh thu do cục thuế ban hành x doanh thu.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com