DanLuat 2015

Luật Dân sự?

Chủ đề   RSS   
  • #69606 20/11/2010

    huuhoa_bmt

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật Dân sự?

    1 . Ý kiến sau đúng hay sai? tại sao?

    a  " Chỉ bắt buộc trưng cầu giám định trong trường hợp khi cần xác định nguyên nhân chết người, tính chất thương tích , mức độ tổn hại sức khoẻ hoặc khả năng lao động "

    b . " Không phải chỉ có chủ sở hữu mới có quyền định đoạt tài sản thuộc sở hữu của mình"

    c " Chỉ có chủ sở hữu tài sản mới có quyền sử dụng tài sản do mình sở hữu"

    d " Trong mọi trường hợp người có nghĩa vụ dân sự đều bắt buộc phải thực hiện biện pháp bảo đảm thực hiện  nghĩa vụ dân sự "

    e . " Mọi hợp đồng dân sự phải được giao kết bằng văn bản "

     
    15495 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #69611   20/11/2010

    ChuTuocLS
    ChuTuocLS
    Top 150
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2009
    Tổng số bài viết (423)
    Số điểm: 33843
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 964 lần
    SMod

    Chào bạn

    Mình trả lời câu e nha. Theo Khoản 1 điều 401
    Bộ luật dân sự thì " Hợp đồng dân sự có thể được giao kết bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể, khi pháp luật không quy định loại hợp đồng đó phải được giao kết bằng một hình thức nhất định"
    Như vậy câu e là nhận định sai

    Câu c thì theo mình là sai vì theo khoản 1 điều 173 Bộ luật dân sự thì " người không phải là chủ sở hữu chỉ có quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản không thuộc quyền sở hữu của mình theo thỏa thuận với chủ sỡ hữu tài sản đó hoặc theo quy định của pháp luật" Như vậy nếu chủ sở hữu chuyển giao quyền sử dụng tài sản của mình cho người khác thì người đó vẫn được sử dụng tài sản theo thỏa thuận với chủ sở hữu tài sản

    Như vậy nhận định trên cũng sai

    Câu b theo mình là đúng vì theo điều 198 bộ luật dân sự thì " người không phải là chủ sở hữu chỉ có quyền định đoạt tài sản theo ủy quyền của chủ sở hữu hoặc theo quy định của pháp luật, người được chủ sở hữu phải thực hiện việc định đoạt phù hợp với ý chí, lợi ích của chủ sở hữu".


    Như vậy nếu chủ sở hữu ủy quyền cho người khác định đoạt tài sản thuộc quyền sở hữu của mình thì người được ủy quyền vẫn có quyền định đoạt tài sản đó
     
    Báo quản trị |  
  • #69643   21/11/2010

    trangrainbow187
    trangrainbow187

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:19/11/2010
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 269
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Mình xin bổ sung thêm câu trả lời của ChuTuocLs:

    câu d: K2 Điều 318 BLDS quy định: "trong trường hợp các bên có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định về biện pháp bảo đảm thì người có nghĩa vụ phải thực hiện biện pháp bảo đảm đó".

    Như vậy, ko phải "trong mọi trường hợp người có nghĩa vụ dân sự đều bắt buộc phải thực hiện biện pháp bảo đảm thực hiện  nghĩa vụ dân sự", mà chỉ trong trường hợp có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định mà thôi. Do đó nhận định sai.

    câu a: K3 Điều 155 BLTTHS quy định: " Bắt buộc phải trưng cầu giám định khi cần xác định:

    a. Nguyên nhân chết người, tính chất thương tích, mức độ tổn hại sức khoẻ hoặc khả năng lao động;


    b. Tình trạng tâm thần của bị can, bị cáo trong trường hợp có sự nghi ngờ về năng lực trách nhiệm hình sự của họ;


    c. Tình trạng tâm thần của người làm chứng hoặc người bị hại trong trường hợp có sự nghi ngờ về khả năng nhận thức và khai báo đúng đắn đối với những tình tiết của vụ án;


    d. Tuổi của bị can, bị cáo, người bị hại, nếu việc đó có ý nghĩa đối với vụ án và không có tài liệu khẳng định tuổi của họ hoặc có sự nghi ngờ về tính xác thực của những tài liệu đó;


    đ. Chất độc, chất ma tuý, chất phóng xạ, tiền giả."


    Như vậy ko chỉ có 1 trường hợp bắt buộc trưng cầu giám định như trong nhận định mà tất cả các trường hợp nêu trên đều bắt buộc phải trưng cầu giám định". Do đó nhận định sai.


    Thân!

     
    Báo quản trị |  
  • #69665   21/11/2010

    huuhoa_bmt
    huuhoa_bmt

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thanks hai anh nhiu!
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-