DanLuat 2015

Luật cư trú ??? théc méc ko bít hỏi ai nè.

Chủ đề   RSS   
  • #53750 18/06/2010

    tinhyeuconxa

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật cư trú ??? théc méc ko bít hỏi ai nè.

    Tôi có 1 vài thắc mắc về việc tách chuyển hộ khẩu ở tỉnh, xin phép trình bày từ đầu:

    Tôi có địa chỉ thường trú tại xã A, và một mãnh đất nông nghiệp ở xã B.

    Cách đây 02 tháng tôi có chuyển hộ khẩu từ xã A sang xã B và nhập vào  hộ khẩu của anh trai tôi. Hiện tại tôi muốn tách hộ khẩu để nhập hộ khẩu vào đất của mình ở xã B. Tôi có cất 1 căn nhà cấp 4 và đang sinh sống trên đất của mình ở xã B. Xin hỏi tôi có thể chuyển hộ khẩu như vậy được không? Thanks nhìu nhìu.

     
    3341 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #53889   21/06/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn #0072bc;">tinhyeuconxa!
    Có vậy thôi mà chưa chi đã "khóc nhè" rồi.
    Thật đơn giản:
    Bạn bảo ông anh trai viết cho bạn một văn bản có nội dung đồng ý cho bạn tách hộ khẩu. Sau đó bạn mang văn bản này cùng với sổ hộ khẩu của ông anh đến xuất trình cho Công an xã B. Công an xã sẽ cấp (hoặc bán) cho bạn một "Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu". Bạn điền thông tin vào phiếu báo. Thế là xong.
    Tối đa là 7 ngày làm việc, bạn sẽ được cấp hộ khẩu mới.
    Cơ sở pháp lý: Điều 27 Luật cư trú.
    P/S: Trường hợp bạn mà "dẻo miệng" một tý, mấy anh Công an nghe bùi tai thì có khi chỉ 7... phút là xong.
    Thân ái!

    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 21/06/2010 04:57:51 PM

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #57956   15/08/2010

    ducdan2010la
    ducdan2010la

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:15/08/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho tôi xin hỏi:
    - Ở địa phương tôi có 02 thanh niên (sinh năm 1989) sau khi khám sức khỏe Nghĩa vụ quân sự và đã đủ điều kiện sức khỏe để sẵn sàng nhập ngũ đợt II năm 2010. Biết mình đã đủ sức khỏe nhập ngũ đợt II/2010 nên 02 thanh niên này xin chuyển hộ khẩu đến địa phương khác (khác xã nhưng cùng trong địa bàn huyện) để nhằm mục đích là trốn NVQS. Theo Luật cư trú thì công an xã cho 2 thanh niên trên được cắt khẩu.
    * Theo Điều 3 của Luật cư trú. Quyền tự do cư trú của công dân
    "Công dân có quyền tự do cư trú theo quy định của Luật này và các quy định khác của pháp luật có liên quan. Công dân có đủ điều kiện đăng ký thường trú, tạm trú thì có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký thường trú, tạm trú.
    Quyền tự do cư trú của công dân chỉ bị hạn chế theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền và theo trình tự, thủ tục do pháp luật quy định"
    - Như vậy "quyền tự do cư của công dân chỉ bị hạn chế theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền và theo trình tự, thủ tục do pháp luật quy định" là bị hạn chế như thế nào? 
    - Xin hỏi công an xã làm như vậy có đúng hay không và hai thanh niên đó được quyền cắt khẩu khẩu không?
    - Theo tôi trong trường hợp này nếu thanh niên được chuyển hộ khẩu thì đây quả thật là khó khăn trong việc gọi thanh niên nhập ngũ hàng năm vì trong điệu kiện kinh tế của nhiều gia đình hiện nay thì việc thay đổi hộ khẩu của con em họ như trường hợp này là không khó nhằm mục đích trốn tránh thi hành NVQS. ... Xin nhờ pháp luật giải đáp dùm.

    Cập nhật bởi Mai_Y_Nguyen ngày 04/09/2010 09:51:18 AM
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-