DanLuat 2015

Luật cư trú đối với nhà trọ?

Chủ đề   RSS   
  • #245344 24/02/2013

    hungtrans

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/02/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật cư trú đối với nhà trọ?

    các bác luật sư cho e hỏi ?

    nhà e có mấy phòng trọ cho công nhân và sinh viên thuê để sinh hoạt,học tập và làm việc. tết vừa rồi có mấy cháu SV đến thuê phòng để ở cho tiện việc học tập.chiều các cháu mới dọn đến e chưa kịp lấy giấy tờ của các cháu để làm thủ tục đăng ký tạm trú cho các cháu, thì khoảng 10g30 tối hôm đó. các anh CA đến kiểm tra hành chánh và thu hết giấy CMND của các cháu sau đó lập biên bản kêu e kí vi phạm lưu trú không khai báo. các bác cho e hỏi : các anh CA đó có làm đúng hay không ?. trước khi đăng kí tạm trú e phải làm đăng kí lưu trú phải không? nghe các anh CA nói phạt rất nặng tới mấy triệu. trong luật cư trú có qui định muốn đăng kí tạm trú phải đăng kí lưu trú không . nhờ các bác trả lới giúp e sớm,

                                                                                                                                           cám ơn các bác nhiều

                                                                                                                                                                 chào thân mến

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 24/02/2013 09:56:32 CH thêm dấu tiêu đề
     
    23441 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #245403   24/02/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


    Thân chào bạn!

    Theo thông tin bạn trình bày thì CA thực hiện nhiệm vụ đúng theo quy định của pháp luật.

    Khi có người đến lưu trú, bạn phải có nghĩa vụ đăng ký lưu trú cho họ theo quy định tại điều 31 Luật cư trú năm 2006:


    Điều 31. Lưu trú và thông báo lưu trú

    1. Lưu trú là việc công dân ở lại trong một thời gian nhất định tại địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn ngoài nơi cư trú của mình và không thuộc trường hợp phải đăng ký tạm trú.

    2. Gia đình, nhà ở tập thể, cơ sở chữa bệnh, khách sạn, nhà nghỉ, cơ sở khác khi có người từ đủ mười bốn tuổi trở lên đến lưu trú có trách nhiệm thông báo việc lưu trú với Công an xã, phường, thị trấn. Việc thông báo lưu trú được thực hiện trực tiếp hoặc bằng điện thoại. Công an xã, phường, thị trấn có trách nhiệm thông báo địa điểm, số điện thoại nơi tiếp nhận thông báo lưu trú cho nhân dân biết.

    3. Việc thông báo lưu trú được thực hiện trước 23 giờ, nếu người đến lưu trú sau 23 giờ thì thông báo lưu trú vào sáng ngày hôm sau; trường hợp ông, bà, cha, mẹ, vợ, chồng, con, cháu, anh, chị, em ruột đến lưu trú nhiều lần thì chỉ cần thông báo lưu trú một lần.

    4. Việc thông báo lưu trú được ghi vào sổ tiếp nhận lưu trú.

    Khi vi phạm quy định này, thì bạn bị xử lý hành chính theo Nghị định 73/2010/NĐ-CP

     

     

    Điều 11. Hành vi vi phạm quy định về đăng ký và quản lý cư trú

    1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú;

    b) Không thực hiện đúng quy định về điều chỉnh, bổ sung hoặc những thay đổi khác trong sổ hộ khẩu, sổ tạm trú;

    c) Không thực hiện đúng những quy định về khai báo tạm vắng;

    d) Không chấp hành việc kiểm tra hộ khẩu, kiểm tra tạm trú, kiểm tra lưu trú hoặc không xuất trình sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú khi cơ quan có thẩm quyền yêu cầu kiểm tra.

    2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Tẩy, xóa, sửa chữa hoặc có hành vi khác làm sai lệch nội dung, hình thức sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú, cung cấp thông tin, tài liệu sai sự thật về cư trú;

    b) Thuê, mượn hoặc cho thuê, cho mượn sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú để thực hiện hành vi trái quy định của pháp luật;

    c) Sử dụng sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú để thực hiện hành vi trái pháp luật;

    d) Không thực hiện việc thông báo lưu trú với cơ quan Công an theo quy định khi có người đến lưu trú;

    đ) Tổ chức kích động, xúi giục, lôi kéo, dụ dỗ, môi giới, cưỡng bức người khác vi phạm pháp luật về cư trú;

    Mức phạt trong trường hợp của bạn thông thường là 1.500.000đ.

    Tại điều 30 Luật cư trú năm 2006 không quy định rằng trường hợp đăng ký tạm trú phải đăng ký lưu trú trước. Nhưng nếu người cư trú tới ở qua đêm thì bạn phải có nghĩa vụ đăng ký lưu trú theo quy định. Nếu họ chưa đến ở qua đêm, thì bạn không phải đăng ký lưu trú mà có thể làm thủ tục đăng ký tạm trú, sau khi được Công an cấp xã chấp nhận thì người cư trú có thể tới cư trú mà không phải đăng ký lưu trú.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    hungtrans (25/02/2013)
  • #245413   24/02/2013

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 150
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 131 lần


    Xin chào. 

    Trường hợp sinh viên, người lao động thuê nhà để ở học tập, lao động trong thời gian dài thì thuộc trường hợp đăng ký tạm trú. Lưu trú được áp dụng cho những trường hợp công dân ở lại trong thời gian nhất định.

    Do đó, Người đang sinh sống, làm việc, lao động, học tập tại một địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn nhưng không thuộc trường hợp được đăng ký thường trú tại địa phương đó thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày đến phải đăng ký tạm trú tại CA xã, phường, thị trấn.

    Như vậy, việc đăng ký tạm trú được thực hiện trong vòng 30 ngày, kể từ ngày các sinh viên, người lao động chuyển đến thuê phòng trọ. Sau thời gian nêu trên, nếu không đăng ký tạm trú thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định pháp luật.

    Thân ái.

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhlaw.phamlhn vì bài viết hữu ích
    hungtrans (25/02/2013) vothivytuyet (14/11/2013)
  • #297210   14/11/2013

    vothivytuyet
    vothivytuyet

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Mình không biết qui định việc đăng ký tạm  trú được thực hiện trong vòng 30 ngày kể từ ngày người lao độngchuyển đến thuê phòng trọ.

    theo qui định số mấy cho mình biết với.

     
    Báo quản trị |  
  • #297252   14/11/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 237
    Được cảm ơn 226 lần


    Chào bạn.

    Theo luật cư trú :

    Điều 30. Đăng ký tạm trú

    1. Đăng ký tạm trú là việc công dân đăng ký nơi tạm trú của mình với cơ quan nhà nước có thẩm quyền và được cơ quan này làm thủ tục đăng ký tạm trú, cấp sổ tạm trú cho họ.

    2. Người đang sinh sống, làm việc, lao động, học tập tại một địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn nhưng không thuộc trường hợp được đăng ký thường trú tại địa phương đó thì trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày đến phải đăng ký tạm trú tại Công an xã, phường, thị trấn.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #371733   25/02/2015

    huynhtrunghuu95
    huynhtrunghuu95

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:25/02/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    các Bác luật sư tư vấn dùm con cái!!

    Tình hình là nhà mới mở nhà trọ (cho khách thuê ở tạm chứ không phải là thuê tháng). Do ở đây việc lấy giấy CMND có phần hơi khó do họ ngại, chỉ lấy được 1 giấy CMND của người nam để ghi vào sổ lưu trú (vì thường là đôi nam nữ vào nghỉ), nếu họ chỉ nghỉ lại 1 chút thì không cần lấy giấy CMND của người còn lại được không? Và kể cả trường hợp qua đêm.. Nếu con không ghi đủ tên và thông tin người còn lại vào sổ lưu trú có vi phạm pháp luật không?

    Mong các Bác giúp tư vấn dùm con, xin cám ơn!

    Cập nhật bởi huynhtrunghuu95 ngày 25/02/2015 06:50:56 CH
     
    Báo quản trị |