DanLuat 2015

Luật có bắt buộc khám sức khỏe định kỳ cho người lao động hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #297906 18/11/2013

    sng2005

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2013
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 860
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 1 lần


    Luật có bắt buộc khám sức khỏe định kỳ cho người lao động hay không?

    Doang nhiệp em kinh doanh ngành bán lẻ, có bán một số thức ăn chế biến sẵn nên một số nhân viên đã có khám sức khỏe Thẻ xanh.

    Gần đây em nghe nói doanh nghiệp phải tổ chức cho nhân viên khám sức khỏe định kỳ 06 tháng một lần, nếu không thực hiện sẽ bị phạt, không biết thực hư chuyện này có đúng không.

    Các anh/chị cho em hỏi:

    1. Luật có bắt buộc doanh nghiệp phải cho nhân viên đi khám sức khỏe định kỳ như trên không? Quy định tại văn bản nào?

    2. Đối với những nhân viên đã có Thẻ xanh, có cần phải khám giống những người chưa có thẻ xanh hay được miễn?

    Chân thành cảm ơn,

     
    44820 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #297932   18/11/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13547)
    Số điểm: 93376
    Cảm ơn: 3059
    Được cảm ơn 4693 lần
    SMod

    Chào bạn, quy định của luật lao động như sau. Về "thẻ xanh" gì đó thì tôi không rõ.

    Điều 152. Chăm sóc sức khỏe cho người lao động

    1. Người sử dụng lao động phải căn cứ vào tiêu chuẩn sức khỏe quy định cho từng loại công việc để tuyển dụng và sắp xếp lao động.

    2. Hằng năm, người sử dụng lao động phải tổ chức khám sức khoẻ định kỳ cho người lao động, kể cả người học nghề, tập nghề; lao động nữ phải được khám chuyên khoa phụ sản, người làm công việc nặng nhọc, độc hại, người lao động là người khuyết tật, người lao động chưa thành niên, người lao động cao tuổi phải được khám sức khỏe ít nhất 06 tháng một lần.

    .....

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    quynhnhudainam (08/09/2014)
  • #312870   07/03/2014

    HORIBA
    HORIBA

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi Luật sư về vấn đề khám sức khỏe định kì cho nhân viên:

    Công ty có tổ chức khám sức khỏe định kì cho nhân viên, nhưng có nhân viên nói không muốn khám sức khỏe định kỳ tại bệnh viện công ty đăng kí. Họ sẽ tự đi khám sức khỏe định kì ở bệnh viện khác, chi phí tốn đến hơn chục triệu đồng và sẽ tự chi trả.

     

    Như vậy có được không và cần phải làm những thủ tục giấy tờ gì để trường hợp này không bị cơ quan nhà nước hỏi?

    Xin cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #312871   07/03/2014

    ttpthuy
    ttpthuy
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2011
    Tổng số bài viết (454)
    Số điểm: 3284
    Cảm ơn: 96
    Được cảm ơn 200 lần


    cty tổ chức khám sức khỏe hàng năm cho NLĐ thế là được rồi. Ai không đi mất quyền lợi ráng chịu. ai tự trả tiền khám chỗ khác cũng chẳng quan trọng. 

    thông thường hàng năm thanh tra lao động sẽ kiểm tra doanh nghiệp có thực hiện pháp luật lao động đầy đủ hay không, họ sẽ hỏi giấy tờ chứng minh cty tổ chức khám sức khỏe cho nhân viên, bạn cứ nộp hợp đồng khám sức khỏe hoặc kết quả khám sức khỏe tổng hợp mà bệnh viện trả về. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ttpthuy vì bài viết hữu ích
    quynhnhudainam (08/09/2014)
  • #342997   07/09/2014

    nguyenhonganhanh
    nguyenhonganhanh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bạn thân mến ! 

    Theo thông tư 14 của BYT thì tất cả các doanh nghiệp, cơ quan đều phải tổ chức khám sk cho toàn bộ nhân viên nhằm mục đích đảm bảo sk cho người lao động .Bạn tham khảo link thông tư nhé :

    http://dangkykinhdoanh.gov.vn/LegalDocuments/LegalDocumentsDetail/tabid/94/ArticleID/144/Th%C3%B4ng-t%C6%B0-s%E1%BB%91-01-2013-TT-BKH%C4%90T-ng%C3%A0y-21-01-2013-c%E1%BB%A7a-B%E1%BB%99-K%E1%BA%BF-ho%E1%BA%A1ch-v%C3%A0-%C4%90%E1%BA%A7u-t%C6%B0-h%C6%B0%E1%BB%9Bng-d%E1%BA%ABn-v%E1%BB%81-%C4%90%C4%83ng-k%C3%BD-doanh-nghi%E1%BB%87p.aspx

     

    Chúng Tôi sẽ giải quyết nhanh cho các doanh nghiệp vấn đề này tại chỗ . BV đa khoa MEDlatec chuyên khám sức khỏe cho các doanh nghiệp, cơ quan lưu động tận nơi , nhanh gọn. Đảm bảo dịch vụ tốt, công nghệ cao, chi phí hợp lý chất lượng hoàn hảo . Gọi cho Tôi để liên hệ khám Miss Nguyễn Hồng Ánh : 0989.895.802

    http://new.medlatec.vn/

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #350062   14/10/2014

    Cho em hỏi thời gian khám sức khỏe định kỳ trong công ty có tính vào thời gian làm việc hay không? em tìm không thấy quy định. Em cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #451955   17/04/2017

    Huynh_Huy
    Huynh_Huy

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:08/02/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Cho mình hỏi nếu công ty không tổ chức mà mua gói bảo hiểm sức khỏe có đính kèm gói khám sức khỏe định kỳ cho nhân viên có được không, nhân viên sẽ tự khám và đem kết quả về nộp lại công ty

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Huynh_Huy vì bài viết hữu ích
    tuyen83nsemar (29/05/2017)
  • #454976   29/05/2017

    Công ty bên em, do nhiều việc nên không có thời gian tổ chức khám sức khỏe định kỳ cho nhân viên. nhân viên tự đi khám, về công ty hoàn trả lại tiền khám sức khỏe sau. nhưng các bạn đi khám bệnh về chỉ mang hóa đơn thanh toán tiền nộp cho công ty, chứ không có nộp kết quả khám sức khỏe. Em xin hỏi, như vậy phía công ty em có bị phạt không?

     
    Báo quản trị |  
  • #454984   29/05/2017

    ttpthuy
    ttpthuy
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2011
    Tổng số bài viết (454)
    Số điểm: 3284
    Cảm ơn: 96
    Được cảm ơn 200 lần


    Luật bắt buộc phải khám sức khỏe đó bạn. Thanh tra lao động khi kiểm tra sẽ hỏi kết quả khám sức khỏe và hợp đồng đó. 

    tuyen83nsemar viết:

    Công ty bên em, do nhiều việc nên không có thời gian tổ chức khám sức khỏe định kỳ cho nhân viên. nhân viên tự đi khám, về công ty hoàn trả lại tiền khám sức khỏe sau. nhưng các bạn đi khám bệnh về chỉ mang hóa đơn thanh toán tiền nộp cho công ty, chứ không có nộp kết quả khám sức khỏe. Em xin hỏi, như vậy phía công ty em có bị phạt không?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ttpthuy vì bài viết hữu ích
    tuyen83nsemar (29/05/2017)
  • #454990   29/05/2017

    longofs
    longofs
    Top 500
    Male


    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2017
    Tổng số bài viết (165)
    Số điểm: 1860
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 42 lần


    Luật chỉ bắt buộc NSDLĐ phải tổ chức khám sức khỏe định kỳ cho NLĐ chứ không bắt buộc NLĐ tham gia khám sức khỏe định kỳ này.

     
    Báo quản trị |  
  • #484430   05/02/2018

    Theo mình biết thì NSDLĐ phải tổ chức khám sức khỏe định kì cho NLĐ hằng năm, riêng đối với NLĐ làm việc trong môi trường nặng nhọc độc hại, thì phải được khám ít nhất 6 tháng/lần. Vậy đối tượng này có phải khám định kì hằng năm không? (Form khám định kì khác với form khám bệnh nghề nghiệp)

     
    Báo quản trị |  
  • #489791   17/04/2018

    Chào các anh chị,

    Cho em hỏi là mình khám sức khỏe định kỳ thay vì chụp X-quang mình có thể đổi sang siêu âm được không ạ?

    Và theo phụ lục của TT-14-BYT việc xét nghiệm huyết học/sinh hóa/Xquang và các xét nghiệm khác khi có chỉ định của bác sỹ. Vậy có nghĩa là sao ạ

    Em cám ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #509880   12/12/2018

    Theo quy định tại TT-14-BYT thì chỉ cần khám sức khỏe gói tổng quát thôi, tuy nhiên trong quá trình khám nếu bác sĩ có nghi ngờ gì đó họ sẽ yêu cầu xét nghiệm thêm,cò nếu công ty bạn có điều kiện thì chọn các gói khám thêm thì càng tốt.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-