DanLuat 2015

Luật bồi thường đất đai mới

Chủ đề   RSS   
  • #473360 02/11/2017

    Nguyenbang123

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/11/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật bồi thường đất đai mới

    Khi nhà nước thu hồi đất để đầu tư dự án. Toàn bộ đất đai và nhà ở của gia đình tôi nằm trong khu vực đó. Và gia đình tôi thuộc diện cận nghèo. Thì ngoài tiền bồi thường đất đai bà nhà ở ra . Gia đình tôi còn được nhận thêm quyền lợi nào không ?
     
    2191 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #473406   02/11/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Tại Khoản 1, 2 Điều 79 Luật đất đai 2013 có quy định như sau:
    “Điều 79. Bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất ở
    1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ở, người Việt Nam định cư ở nước ngoài đang sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất tại Việt Nam mà có đủ điều kiện được bồi thường quy định tại Điều 75 của Luật này khi Nhà nước thu hồi đất thì được bồi thường như sau:
    a) Trường hợp không còn đất ở, nhà ở nào khác trong địa bàn xã, phường, thị trấn nơi có đất thu hồi thì được bồi thường bằng đất ở hoặc nhà ở; trường hợp không có nhu cầu bồi thường bằng đất ở hoặc nhà ở thì Nhà nước bồi thường bằng tiền;
    b) Trường hợp còn đất ở, nhà ở trong địa bàn xã, phường, thị trấn nơi có đất thu hồi thì được bồi thường bằng tiền. Đối với địa phương có điều kiện về quỹ đất ở thì được xem xét để bồi thường bằng đất ở.
    2. Hộ gia đình, cá nhân khi Nhà nước thu hồi đất gắn liền với nhà ở phải di chuyển chỗ ở mà không đủ điều kiện được bồi thường về đất ở, nếu không có chỗ ở nào khác thì được Nhà nước bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở hoặc giao đất ở có thu tiền sử dụng đất.”
    Theo đó, gia đình bạn có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì được nhà nước bồi thường như sau:
    – Nếu gia đình bạn không còn đất ở, nhà ở nào khác trong địa bàn xã Phụng Châu thì tùy vào điều kiện tại địa phương mà được bồi thường bằng đất ở hoặc nhà ở tái định cư. Nếu gia đình bạn muốn được nhà nước bồi thường bằng tiền thì được bồi thường bằng tiền.
    – Nếu gia đình bạn còn đất ở, nhà ở khác trong địa bàn xã Phụng Châu thì được bồi thường bằng tiền. Ngoài ra, nếu quỹ đất ở tại địa phương bạn cho phép thì bạn có thể được nhà nước xem xét bồi thường bằng đất ở.
    Ngoài ra, nếu gia đình bạn phải di chuyển chỗ ở mà không đủ điều kiện được bồi thường về đất ở như nêu trên mà không có chỗ ở nào khác thì được Nhà nước bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở hoặc giao đất ở có thu tiền sử dụng đất.
    Gia đình bạn còn được hỗ trợ tái định cư nếu phải di chuyển chỗ ở do bị thu hồi đất theo quy định tại Điều 22 Nghị định 47/2014/NĐ-CP như sau:
    “Điều 22. Hỗ trợ tái định cư đối với trường hợp thu hồi đất ở của hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài mà phải di chuyển chỗ ở
    Việc hỗ trợ tái định cư đối với trường hợp Nhà nước thu hồi đất ở của hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài mà phải di chuyển chỗ ở quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 83 của Luật Đất đai được thực hiện như sau:
    1. Hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài nhận đất ở, nhà ở tái định cư mà số tiền được bồi thường về đất nhỏ hơn giá trị một suất tái định cư tối thiểu quy định tại Điều 27 của Nghị định này thì được hỗ trợ khoản chênh lệch giữa giá trị suất tái định cư tối thiểu và số tiền được bồi thường về đất
    2. Trường hợp hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài tự lo chỗ ở thì ngoài việc được bồi thường về đất còn được nhận khoản tiền hỗ trợ tái định cư. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh căn cứ quy mô diện tích đất ở thu hồi, số nhân khẩu của hộ gia đình và điều kiện cụ thể tại địa phương quy định mức hỗ trợ cho phù hợp.”
     

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-