DanLuat 2015

Luật Bảo hiểm xã hội

Chủ đề   RSS   
  • #410449 21/12/2015

    Luật Bảo hiểm xã hội

    Điều 27 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

    1. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con được tính theo số ngày chăm sóc con tối đa là 20 ngày làm việc nếu con dưới 03 tuổi; tối đa là 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 03 đến 07 tuổi.

    2. "Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia BHXH thì thời gian hưởng chế độ ốm đau của mỗi người cha hoặc người mẹ theo quy định tại khoản 1 điều này.

    Cho hỏi: Điều luật này nên hiểu như thế nào cho đúng?

    Nếu con ốm đau thì tại cùng một thời điểm, cả cha và mẹ có thể cùng hưởng chế độ này hay không?

    Xin cảm ơn

     

     
    1917 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #410502   21/12/2015

    Chào bạn, với câu hỏi của bạn Luật Hải Nguyễn xin được tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Điều 27 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 có hiệu lực thi hành từ 01/01/2016, trong trường hợp cả cha và mẹ đều tham gia BHXH thì thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau của mỗi người sẽ được tính như sau:

    + Cha: Tối đa 20 ngày làm việc nếu con dưới 3 tuổi; tối đa 15 ngày làm việc nếu con từ 03-07 tuổi.

    + Mẹ:Tối đa 20 ngày làm việc nếu con dưới 3 tuổi; tối đa 15 ngày làm việc nếu con từ 03-07 tuổi.

    Trân trọng

    CV. Nguyễn Đức Dư

    Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #410510   21/12/2015

    Chào bạn,

    Cùng 1 thời điểm thì cả cha và mẹ không thể cùng được hưởng chế độ này. Vì mẫu C65-HD chỉ cấp có 01 bản nên chỉ có 01 người làm thủ tục hưởng chế độ thôi :)

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-