Luật áp dụng cho vụ án dân sự trước năm 1995?

Chủ đề   RSS   
  • #552438 22/07/2020

    toantrala

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2014
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 360
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 15 lần


    Luật áp dụng cho vụ án dân sự trước năm 1995?

    Chào các bạn và các luật sư,

    Theo mình thấy thì BLDS ra đời năm 1995, vậy các vụ án dân sự tranh chấp hợp đồng hoặc đòi lại tài sản trước năm 1995 thì toà sẽ áp dụng luật nào để xử ?

    Xin cám ơn.

     
    698 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toantrala vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #553692   31/07/2020

    chaugiang9897
    chaugiang9897
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 2415
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 49 lần


    Tại Điều 15 Bộ luật Dân sự 1995 quy định về hiệu lực của Bộ luật dân sự như sau:

    1- Bộ luật dân sự được áp dụng đối với các quan hệ dân sự được xác lập từ ngày Bộ luật này có hiệu lực.

    Bộ luật dân sự cũng được áp dụng đối với các quan hệ dân sự được xác lập trước ngày Bộ luật này có hiệu lực, nếu được luật, nghị quyết của Quốc hội quy định.

    2- Bộ luật dân sự được áp dụng trên toàn lãnh thổ nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

    3- Bộ luật dân sự được áp dụng đối với các quan hệ dân sự có người Việt Nam định cư ở nước ngoài tham gia tại Việt Nam, trừ một số quan hệ dân sự mà pháp luật có quy định riêng.

    4- Bộ luật dân sự cũng được áp dụng đối với các quan hệ dân sự có yếu tố nước ngoài, trừ trường hợp điều ước quốc tế mà Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam ký kết hoặc tham gia có quy định khác.

    Như vậy, đối với trường hợp sự kiện xảy ra trước khi Bộ luật này có hiệu lực áp dụng thì nếu vụ việc này vẫn còn tiếp tục kéo dài đến ngày BLDS 1995 có hiệu lực, đồng thời vụ việc có nội dung và hình thức phù hợp với quy định của BLDS 19955 thì áp dụng các quy định của BLDS 1995.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chaugiang9897 vì bài viết hữu ích
    toantrala (31/07/2020)
  • #554329   03/08/2020

    toantrala
    toantrala

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2014
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 360
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 15 lần


     

    chaugiang9897 viết:

     

    Như vậy, đối với trường hợp sự kiện xảy ra trước khi Bộ luật này có hiệu lực áp dụng thì nếu vụ việc này vẫn còn tiếp tục kéo dài đến ngày BLDS 1995 có hiệu lực, đồng thời vụ việc có nội dung và hình thức phù hợp với quy định của BLDS 19955 thì áp dụng các quy định của BLDS 1995.

    Xin hỏi nếu như sự kiện diễn ra năm 1980 ví dụ như bán tài sản thừa kế mà không có sự đồng ý cùa các đồng thừa kế, và việc bá đã kết thúc trước 1995 thì có áp dụng luật DS 1995 được không ?

    (cho là sau 1995 thì người đồng thừa kế mới kiện đòi lại phần di sản thừa kế)

    Xin cám ơn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toantrala vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/08/2020)