Lừa đảo chiếm đoạt tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #121621 03/08/2011

    lainhuy

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:02/08/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Lừa đảo chiếm đoạt tài sản

    Thưa Luật sư,

    Xin cho tôi hỏi, tôi thuê 1 chiếc container để chở hàng từ Ninh Bình vào Bình Dương. Nhưng người lái xe đã bán hết hàng của tôi và bỏ chốn. Hiện tại công an Bình Dương đã triệu tập được chủ xe hàng, tôi xin hỏi:
    - Vụ việc này chủ xe sẽ là người chịu trách nhiệm bồi thường cho tôi đúng không ah?
    - Hiện tại công an Bình Dương đang điều tra vụ việc, như thế có đúng trình tự pháp luật hay không? Hay là công an Ninh Bình điều tra vụ việc mới là đúng trình tự pháp luật?

    Tôi xin cảm ơn!
     
    6901 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #122059   05/08/2011

    namlawyer
    namlawyer
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2010
    Tổng số bài viết (164)
    Số điểm: 1167
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 26 lần


    Hợp đồng thuê container để chở hàng là một hợp đồng dân sự; Tuy nhiên vụ việc của bạn giả thiết đã có  dấu hiệu phạm tội hình sự (lạm dụng tín nhiệm  hoặc tội lừa đảo - Điều 139,140 Bộ luật hình sự);
    Phạm tội lừa đảo hay lạm dụng tín nhiệm là phụ thuộc vào kết luận điều tra; Trong vụ án hình sự, sẽ có phần trách nhiệm dân sự ghi trong bản án ( cũng có thể tách phần trách nhiệm  dân sự ra 1 vụ án riêng, tùy kết luận điều tra hoặc do tòa án quyết định);

    Về trách nhiệm của chủ xe:  Bạn hỏi chủ xe hay hỏi trách nhiệm của người lái xe? có nhiều trường hợp chủ xe đồng thời là người lái xe, có trường hợp chủ xe nhưng cho người lái thuê xe... đề nghị bạn giả thiết và hỏi rõ hơn!

    Về thẩm quyền, có nhiều trường hợp phạm tội ở đâu thì công an ở địa phương đó thụ lý ( quy định này là để tiện cho việc điều tra), tuy nhiên cũng có nhiều trường hợp tranh chấp về thẩm quyền giải quyết (cho rằng bị can có hộ khẩu ở đâu,giao kết hợp đồng ở nơi nào thì nơi đó thụ lý...)

    Văn Phòng Luật Sư Nam Kinh - Nam Kinh Law Office

    248 Tân Thới Hiệp 22, Phường Tân Thới Hiệp, Q12, HCM

    Trưởng VP: LS Đinh Ích Nam (0979 888 286)

     
    Báo quản trị |  
  • #122230   06/08/2011

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2388)
    Số điểm: 23782
    Cảm ơn: 826
    Được cảm ơn 1350 lần
    Moderator

    Trước hết cần phải làm rõ sự việc là bạn thuê xe có người lái hay là bạn thuê xe tự lái (bạn thuê người lái riêng) hay là bạn kí kết hợp đồng vận chuyển hàng hóa?
        + Nếu là kí kết hợp đồng vận chuyện hàng hóa thì trừ trường hợp sự kiện bất ngờ, sự kiện bất khả kháng, mọi trường hợp hàng hóa đang trên đường vận chuyển bị mất mát, hư hỏng thì chủ xe sẽ là người trực tiếp chịu trách nhiệm với bạn.
         + Trường hợp bạn thuê xe có người lái thì theo quy định của pháp luật "người lao động gây thiệt hại cho bên thứ ba trong thời gian lao động thì chủ sử dụng lao động có trách nhiệm bồi thường cho bên thứ ba".
         + Trường hợp bạn thuê xe tự lái thì chủ xe sẽ không phải chịu bất cứ trách nhiệm nào với bạn trong trường hợp này.

    Còn về việc thẩm quyền giải quyết vụ án: theo quy định trường hợp vụ việc xảy ra ở đâu thì cơ quan nơi đó có trách nhiệm điều tra. Trường hợp không xác định được nơi xảy ra vụ viêc thì cơ quan có trách nhiệm giải quyết là nơi hàng hóa được chuyển đến. Nếu không xác định được nơi hàng hóa chuyển đến thì cơ quan có trách nhiệm là nơi hàng hóa được chuyển đi.
         Trường hợp này cơ quan điều tra ở Bình Dương điều tra là đúng trình tự thủ tục.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #122401   08/08/2011

    gasitinhso1
    gasitinhso1

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:17/09/2009
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 227
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Trong trường hợp này người bị xử lý về mặt hình sự là người lái xe và xử lý về hành vi lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản. Trong quá trình điều tra Cơ quan điều tra công an tỉnh Bình Dương sẽ tiến hành điều tra ban đầu. Nếu trong quá trình điều tra xác định được người lái xe có ý định hoặc trực tiếp bán hàng của bạn ở tỉnh hay huyện nào thì sẽ chuyển đến cơ quan điều tra cấp tỉnh hoặc huyện đó. 
    Chủ xe trong trường hợp này sẽ phải có trách nhiệm hỗ trợ về phần dân sự đối với bạn. Bởi vì hợp đồng ký kết vận chuyển là giữa bạn với chủ xe. Nếu người lái xe không có đủ khả năng bối hoàn lại số tài sản mà bạn bị bán thì chủ xe phải chịu trách nhiệm về phần tài sản đó.
     
    Báo quản trị |  
  • #122421   08/08/2011

    lainhuy
    lainhuy

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:02/08/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư,

    Đây là trường hợp, chủ xe cho người lái thuê xe.

    Hiện tại công an Ninh Bình đã áp tải xe từ Bình Dương về Ninh Bình để tiếp tục điều tra. Nhưng người lái xe vẫn lẩn chốn.

    Khi làm hợp đồng chở thuê, tôi chỉ làm với người lái xe. Vậy vụ án này, chủ xe có bị liên quan không ? Còn người lái xe thuê sẽ có thể bị xử lý như thế nào ?

    Xin luật sư trả lời giùm, tôi chân thành cảm ơn.
     
    Báo quản trị |  
  • #124740   19/08/2011

    namlawyer
    namlawyer
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2010
    Tổng số bài viết (164)
    Số điểm: 1167
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 26 lần


    Trong vụ việc này bên cơ quan điều tra sẽ xác định lỗi ,hậu quả và mối quan hệ nhân quả giữa hành vi và hậu quả, từ đó xác định trách nhiệm của lái xe hoặc chủ xe, bạn nên chờ kết luận điều tra đi ; bạn muốn biết chủ xe hoặc lái xe phải có trách nhiệm với bạn thì chờ phán quyết của tòa án sẽ rõ. Vụ việc này bên điều tra đang tiến hành rồi thì bạn đi lo thay cho phần việc của họ làm gì thế, nếu chưa có cơ quan nào thụ lý thì bạn mới nên lo chứ.

    Văn Phòng Luật Sư Nam Kinh - Nam Kinh Law Office

    248 Tân Thới Hiệp 22, Phường Tân Thới Hiệp, Q12, HCM

    Trưởng VP: LS Đinh Ích Nam (0979 888 286)

     
    Báo quản trị |  
  • #125096   21/08/2011

    gasitinhso1
    gasitinhso1

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:17/09/2009
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 227
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    trong trường hợp này Cơ quan CSDT sẽ làm rõ mối quan hệ giữa chủ xe và tài xế xe. nếu xác định có bàn bạc để lấy hành của bạn mang đi bán thì cả 2 sẽ phải chịu trách nhiệm.nếu hành vi đó là của người lái xe thì người lái xe sẽ phải chịu  trách nhiệm hình sự. chủ xe chỉ phải chịu trách nhiệm dân sự bồi thường tiền hàng cho bạn thôi.
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Văn Phòng Luật Sư Nam Kinh - Nam Kinh Law Office

248 Tân Thới Hiệp 22, Phường Tân Thới Hiệp, Q12, HCM

Trưởng VP: LS Đinh Ích Nam (0979 888 286)