lừa đảo chiếm đoạt tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #401415 04/10/2015

    hoiloi123321

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    lừa đảo chiếm đoạt tài sản

    chào luật sư! 

    em có 1 vấn đề ! em chót  lừa 1 người với số tiền 3triệu200 nghìn đồng .bằng hình thức bán hàng,giao tiền mà không giao hàng .mà người đó đã viết đơn lên công an giải quyết .mà em lần đầu quy phạm ,nếu bị truy tố có bị truy tố hình sự không ,? công an viết đơn mời em lên giải quyết hay vô nhà bắt .em sợ ảnh hưởng tới tiếng tăm gia đình em. luật sư nói rỗ cho e biết được và có cách nào giải quyết tốt cho e không ạ ?

     
    3358 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #401752   07/10/2015

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 168 lần


    Chào bạn.

    Hành vi của bạn đã đủ dấu hiệu cấu thành tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản theo quy định tại Điều 139 Bộ luật Hình sự. Với mức tiền đó, bạn có thể bị điều tra, truy tố và xét xử theo khoản 1 với mức hình phạt không quá 3 năm tù giam.

    Việc cơ quan Công an đã nhận được đơn tố cáo và mời bạn lên làm việc, trường hợp này bạn không lên cũng không đc. Họ hoàn toàn có thể khởi tố, bắt tạm giam nếu hồ sơ đã rõ ràng.

    Theo chúng tôi, bạn nên chủ động gặp bên bị hại để hoàn trả lại số tiền đã chiếm đoạt, đồng thời thiện chí làm việc với Công an mới hy vọng cơ quan chức năng xem xét không khởi tố do giá trị chiếm đoạt thấp, đã được khắc phục toàn bộ và bên bị hại cũng có đề nghị miễn truy cứu.

    Nếu cần tham vấn thêm hoặc hỗ trợ pháp lý, bạn có thể liên hệ với chúng tôi để cùng trao đổi.

    Bạn tham khảo các bài viết của chúng tôi tại Website của Luật Huy Thành.

    Cảm ơn bạn.

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #405950   10/11/2015

    hoangphilaw
    hoangphilaw

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/10/2015
    Tổng số bài viết (74)
    Số điểm: 473
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 24 lần


    Xin bổ sung thêm một chút, khi cơ quan công an mời bạn lên làm việc, bạn có thể khai nhận bạn đã nhận tiền để làm việc giao hàg nhưng bạn chưa giao vì bạn bận đi công tác/ hàng mà bạn lấy chưa đến nơi/ ...Thêm nữa, nếu bên kia không thể liên lạc với bạn trong 1 thời gian nhất định, bạn có thể khai với cơ quan công an là bạn bị mất điện thoại chưa kịp làm lại sim và mua máy do bận công việc. Nhưng nếu bạn cố tình chặn số liên lạc của bên kia/ cung cấp những thông tin cá nhân của bạn giả dối ngay từ đầu thì rất khó có thể thoát tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản.

    Nếu bên công an có đầy đủ chứng cứ về hành vi của bạn thì bạn nên khai nhận thành thật,nhờ cơ quan công an tạo điều kiện giúp đỡ và tiến hành nhanh chóng bồi thường thiệt hại cho phía người bị hại để họ rút đơn tố cáo bạn

    Trân trọng!

    Công ty Luật Hoàng Phi | Website: http://luathoangphi.vn/

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7: 1900 6557 - Website: http://tuvanluattoanquoc.com/

    Tư vấn dịch vụ Doanh nghiệp, Đầu tư, Sở hữu trí tuệ, Giấy phép - Liên hệ: 0904.686.594

    Địa chỉ: Phòng 301, tòa nhà F4, phố Trung Kính, phường Yên Hòa, quận Cầu Giấy, Hà Nội

    Email: lienhe@luathoangphi.vn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

Email: luat.huythanh@gmail.com