DanLuat 2015

lừa đảo chiếm đạo tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #124524 18/08/2011

    trong123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    lừa đảo chiếm đạo tài sản

    Thưa cho tôi hỏi:    
        - Tôi cùng 2 người bạn đã lừa gạt 1 cô gái, và đã lấy đc chiếc xe nouvo Lx.Bán đc 8 triệu, và chia 3 mỗi người đc 2triệu 600 ngàn. Cô gái đã báo công an và đã bắt được chúng tôi.chúng tôi đã khắc phục là mang xe về lại!
        - Tôi và 2 người bạn vi phạm lần đầu điều dưới 18 tuổi và hiện đang được cho tại ngoại, chờ ngày khởi tố, k bít tôi có được hưởng án treo k. và mức phạt của tụi tui như thế nào, bạn tôi lấy xe tôi chỉ có chở thôi, với lại công an đã tạm giữ xe tôi. Không bít có trả lại xe cho tôi k?
        - Và bạn của tôi đã bán cho thằng bạn trung gian xe gian nhưng nó không mua, nó chỉ điện thoại cho bạn nó mua, và người mua đã bị bắt,và nó cho ng` trung gian 200 ngàn,v. tội của nó bị xử phạt như thế nào?    
            Chân thành cảm ơn!
     
    4187 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #124562   18/08/2011

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1337 lần
    Moderator

    Bạn nên nói rõ tình tiết của vụ án thì mới có thể tư vấn cho bạn được chứ. Vì trường hợp phạm tội của các bạn là đồng phạm. Nhưng không rõ là đồng phạm giản đơn hay phạm tội có tổ chức nên không thể có khẳng định gì là chắc chắn.
    Bạn dưới 18 tuổi, cụ thể là bao nhiêu tuổi?
    Theo quy định của BLHS thì người từ đủ 14 nhưng chưa đủ 16 tuổi thì phải chịu TNHS về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc tội đặc biệt nghiêm trọng.
                     Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu TNHS về mọi tội phạm.
          Trường hợp phạm tội của bạn nếu không có thêm tình tiết tăng nặng khác thì sẽ thuộc trường hợp phạm tội ít nghiêm trọng. 
          Hơn thế nữa, các bạn chưa thành niên thì mức hình phạt áp dụng với các bạn cũng sẽ được giảm nhẹ hơn so với trường hợp người đã thành niên phạm tội.
          Còn về chiếc xe của bạn, nếu cơ quan điều tra chứng minh được xe đó được sử dụng vào việc thực hiện tội phạm thì có thể bị tịch thu, sung công quỹ. 
                  Nhưng bạn không nói rõ là sử dụng xe đó chở ai? Làm gì? Và có đúng chính chủ của bạn hay không nên cũng không thể tư vấn cho bạn được.
          Người mua xe mà các bạn phạm tội mà có là người biết rõ tài sản đó là tài sản không hợp pháp nhưng vẫn mua, do đó, người đó có thể bị khép vào tội "chứa chấp, tiêu thụ tài sản do phạm tội mà có".

    Bạn của bạn có bị truy cứu TNHS hay không còn phụ thuộc vào trường hợp các bạn phạm tội thuộc loại ít nghiêm trọng hay nghiêm trọng, rất nghiêm trọng, đặc biệt nghiêm trọng.
    Nói chung, để tư vấn cho bạn mà bạn chỉ nêu ra có những tình tiết trên thì không thể tư vấn chính xác và cụ thể cho bạn được.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #124563   18/08/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1466 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Về tội danh của 02 bạn:
    + Hai bạn đã phạm vào khoản 1 Điều 139 BLHS (nếu 02 bạn phạm tội có tổ chức thì rơi vào khoản 2 Điều 139 BLHS).
    Ở khoản 1 thì khung hình phạt là "
    bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm."

    Để được hưởng án treo theo Điều 60 BLHS thì bạn phải có các điều kiện sau
    -         Bị xử phạt tù không quá ba năm,

    - Có nhân thân tốt được chứng minh là ngoài lần phạm tội này họ luôn chấp hành đúng chính sách, pháp luật, thực hiện đầy đủ các nghĩa vụ của công dân; chưa có tiền án, tiền sự; có nơi làm việc ổn định hoặc có nơi thường trú cụ thể, rõ ràng;

    - Có từ hai tình tiết giảm nhẹ trở lên và không có tình tiết tăng nặng, trong đó có ít nhất là một tình tiết giảm nhẹ quy định tại khoản 1 Điều 46 của BLHS. Trường hợp vừa có tình tiết giảm nhẹ vừa có tình tiết tăng nặng, thì tình tiết giảm nhẹ phải nhiều hơn tình tiết tăng nặng từ hai tình tiết trở lên;

    - Nếu không bắt họ đi chấp hành hình phạt tù thì không gây nguy hiểm cho xã hội hoặc không gây ảnh hưởng xấu trong cuộc đấu tranh phòng, chống tội phạm.

    Tham khảo: http://phamnghiem.com.vn/vn/luat-su/trao-doi-khoa-hoc-nghiep-vu-to-tung/JJXFPZ093311/XABMMP033531/

    Tuy nhiên, trên thực tiễn để được cho hưởng án treo hay không còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố, không đơn giản chỉ là có nhiều tình tiết giảm nhẹ là cho hưởng án treo.

    Còn đối với bạn của bạn thì tùy vào mức độ mà có thể xem xét có là đồng phạm với hai bạn (giúp sức) trong tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản hoặc đồng phạm với người mua xe với Tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có theo Điều 250 BLHS ...

    Cập nhật bởi luatsuchanh ngày 18/08/2011 05:38:32 CH

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #152908   05/12/2011

    trong123
    trong123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    lừa đảo chiếm đoạt tài sản

     

    tôi cùng đồng bọn có lừa đảo chiếm đoạt xe của 2 cô gái.... xe nài định giá ra là 28.000.000đồng. Nhưng xe nài tụi tôi chỉ bán được vs giá 8.000.000 đồng và chia nhau mỗi người 2.600.000 đồng, xe đã kiếm lại được và thằng bạn tôi đã bị tam giam, tôi được toại ngoại vì chưa đủ tuổi,tôi đã thành khẩn nhận tội.Nay tôi đã đủ 18 tuổi, mún biết tôi bị xử lý ra sao có hưởng được án treo không. Tôi phạm vào khoản A điều 2 điều 139. Mog các luật sư giải đáp    
                                            xin chân thành cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #153006   06/12/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Như vậy là các bạn phạm tội có tổ chsc. Khung hình phạt của khoản 2 Điều 139 BLHS là phạt tù từ 2 năm đến 7 năm.

    Bạn phạm tội ở độ tuổi chưa thành niên nên nay tuy đã đủ 18 ruổi, bạn vẫn được áp dụng các quy định của BLHS đối với người chưa thành niên phạm tội. 

    Việc bạn có được hưởng án treo hay không thì #ca0002; text-align: -webkit-center; background-color: #edf5f9;">luatsuchanh đã trả lời ở trên rồi. Không biết vai trò của bạn trong vụ án là thế nào, là người thực hành tôi hay là người tổ chức (tức là bạn chủ mưu, cầm đầu trong việc lừa đảo)? Nếu bạn là người tổ chức thì cớ hội để được hưởng án treo của bạn là cực nhỏ. 

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-