DanLuat 2015

Lỗi vượt đèn đỏ

Chủ đề   RSS   
  • #235441 25/12/2012

    inconkute

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Lỗi vượt đèn đỏ

    Em chào các anh chị !!!

    Các anh chị cho e hỏi chút: Hôm nay ngày 25/12/2012 em bị phạt do là vượt đèn đỏ ( đó là các anh cảnh sát gt nói thế), nhưng trước đó em đã để ý đèn xanh còn 15 giây nữa thế mà e đi được 1 đoạn thì tới trạm gác của các anh giao thông có 1 anh yêu cầu dừng xe, kiểm tra giấy tờ.....cuối cùng e bị lập biên bản với lý do: không chấp hành hiệu lệnh đèn giao thông và cuối cùng ghi là sau 7 ngày ( trừ ngày  nghỉ, lễ). Em muốn hỏi là:

    - Mức phạt do lỗi trên là bao nhiêu ạ ( e thấy mọi người bảo tới độ cảnh sát các anh ấy đã viết sẵn vào giấy nộp tiền số tiền rùi có đúng k ạ?)

    - em vi phạm ngày 25/12 thì sau 2 đến 3 ngày e ra nộp phạt được k ạ?Nộp phạt xong có được lấy lại bằng luôn k ạ?

    Mong các anh chị tư vấn giúp em, em lần đầu vi phạm luật nên k biết.

    Em cám ơn các anh chị nhiều ạ !!!

     

     

     
    53658 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #235451   25/12/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào em!

    - Sao còn 15s mà lại bị lập biên bản về hành vi vượt đèn đỏ, vô lý thế. Đáng ra ngay lúc đó em phải có ý kiến với người ta, hoặc ghi ý kiến của mình vào biên bản trước khi ký. Bây giờ đã ký nhận vào biên bản rồi thì khó lắm, có lẽ chấp nhận nộp phạt thôi.

    - Theo quy định tại Nghị định số 71/2012/NĐ-CP thì mức phạt của lõi này là từ 200K đến 400K (điểm c khoản 4 Điều 9), thông thường bị xử phạt ở mức trung bình là 300K.

    Điều 9. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

     

    4. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    c) Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông;

    Nếu em vi phạm ở trong nội thành thành phố Hà Nội, thì mức phạt là từ 400K đến 800K (khoản 3 Điều 44), mức trung bình là 600K.

     

    Điều 44. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm một số hành vi áp dụng riêng trong khu vực nội thành của các thành phố trực thuộc Trung ương

    3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển, người ngồi trên xe vi phạm một trong các hành vi quy định tại: Điểm c, Điểm g, Điểm i, Điểm k, Điểm l Khoản 4 Điều 9 Nghị định này.

    - Em nộp phạt xong thì được lấy lại bằng luôn. Nhưng sau 2 đến 3 ngày thì em chưa đi nộp phạt được, vì khi đó chưa có quyết định xử phạt để em mang nó đi nộp phạt tại kho bạc.

    Thân ái!

     

     

     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (27/12/2012)
  • #235653   26/12/2012

    inconkute
    inconkute

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho e hỏi.

    Em bị lập biên bản từ 25/12  với lý do không chấp hành hiệu lệnh đèn giao thông thì bị phạt bao nhiêu ạ? họ hẹn 1 tuần sau lên chắc đi nộp phạt rùi hẹn chắc tới ngày  25/01 em lấy dc bằng ạ. 

    Bằng tạm giữ 30 ngày được tính từ ngày 25/12 phải k ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #235688   26/12/2012

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2665)
    Số điểm: 18980
    Cảm ơn: 852
    Được cảm ơn 1022 lần
    SMod

    inconkute viết:

    Cho e hỏi.

    Em bị lập biên bản từ 25/12  với lý do không chấp hành hiệu lệnh đèn giao thông thì bị phạt bao nhiêu ạ? họ hẹn 1 tuần sau lên chắc đi nộp phạt rùi hẹn chắc tới ngày  25/01 em lấy dc bằng ạ. 

    Bằng tạm giữ 30 ngày được tính từ ngày 25/12 phải k ạ

     

    Họ hẹn bạn 1 tuần chứ đâu phải 30 ngày đến giải quyết.

    Mức phạt ngoài đô thị từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng, trong nội thành của đô thị loại đặc biệt từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Xmen-8711 vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (27/12/2012)
  • #235763   27/12/2012

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17702
    Cảm ơn: 1492
    Được cảm ơn 1487 lần


    Xin chào,

    Coi chừng ông  không đọc ý hướng dẫn sử dụng trước khi dùng rồi đó.

    Mức phạt giống như phần ông  đã trả lời ở phần trước, cụ thể như sau:

    - Ngoài khu nội thành Hà Nội: 200k-400k, trung bình 300k

    - Trong phạm vi nội thành Hà Nội: 400k-800k, trung bình 600k

    - Ngoài ra, còn bị áp dụng hình phạt bổ sung là bị tước quyền sử dụng GPLX 30 ngày, sẽ được căn cứ theo Quyết định xử phạt VPHC. Về nguyên tắc, 30 ngày sẽ được tính từ ngày ra Quyết định, nhưng trên thực tế các cơ quan công an thường tính từ ngày bị lập biên bản.

    Do vậy, bạn  có thể nhận lại GPLX từ ngày 25/01/2013 sau khi đã đóng phạt xong.

    Thân ái.

    Cập nhật bởi Maiphuong5 ngày 27/12/2012 10:06:18 SA

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    BachThanhDC (27/12/2012)
  • #235801   27/12/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Hê, chuyên gia vi phạm hành chính  bị bắt giò rồi 

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (27/12/2012)
  • #384437   21/05/2015

    boyviptim_girlkut3
    boyviptim_girlkut3

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi.

    Em bị lập biên bản 21/5/2015, lý do em bị lập biên bản là vượt đèn đỏ ở khu vực Gò Vấp. Cho em hỏi em phải bị đóng phạt bao nhiêu và có bị giam bằng lái xe không ạ. Tại em là sv năm đầu đang học ở q4, nếu bị giam bằng lái em xin không biết có được không ạ.

    Em cảm ơn!!!

     
    Báo quản trị |