DanLuat 2015

Lợi nhuận và Lương của Giám đốc và Phó Giám đốc tính như thế nào ???

Chủ đề   RSS   
  • #66178 30/10/2010

    Tranthituyen85

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Lợi nhuận và Lương của Giám đốc và Phó Giám đốc tính như thế nào ???

    Chào anh chi luật sư !
    Em muốn tư vấn một vấn đề như sau
    Công Ty em là CTy TNHH do 2 thành viên góp vốn 1 người có số vốn cao hơn làm Giám đốc và một người là Phó Giám Đốc
    Cuối năm Lợi nhuận của Cty được chia theo tỉ lệ phần trăm vốn góp nhưng 2 thành viên không chia lợi nhuận mà vấn tiếp tục đầu tư vào công ty
    Theo quyết định của Cty thì vẫn làm bảng lương cho Giám Đốc và Phó Giám Đốc nhưng mức lương không quá 4.000.000 đ/ tháng
    Như vậy phần lương hàng tháng và lợi nhuận cuối năm có phải tính thuế TNCN không ?
    Lương của Giám Đốc và Phó Giám Đốc có được xem là chi phí hợp lý không ?
     
    9538 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #66274   31/10/2010

    boloncon
    boloncon
    Top 200
    Lớp 2

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2008
    Tổng số bài viết (307)
    Số điểm: 3601
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 102 lần


    Chào bạn

    Theo quy định tại tiết d Khoản 2.5 Mục IV Phần B Thông tư 130/2009/TT-BTC thì:

    -Khoản tiền lương của các sáng lập viên nếu  trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ thì vẫn được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN

    -Đối với khoản thu nhập từ tiền lương, tiền công hằng tháng của cá nhân cư trú có thời gian lao động trên 3 tháng ở đơn vị được tính theo biểu thuế luỹ tiến từng phần theo quy định tại Thông tư 84/2008/TT-BTC 

    -Đơn vị chi trả thu nhập phải có trách nhiệu kê khai thuế TNCN nộp cho cơ quan thuế hằng tháng ( trường hợp tổng số thuế đã trích trên 5 triệu) hoặc hằng quý ( trường hợp dưới 5 triệu). Cuối năm phải nộp hồ sơ quyết toán thuế theo quy định tại khoản 1,2,3 Điều 2 Nghị định 106/2010/NĐ-CP

    -Đối vơi khoản lợi nhuận được chia do đầu tư vốn cho các sáng lập viên được tính theo mức thuế suất cố định 5%, được tính cho mỗi lần chi trả thu nhập và không được cộng gộp với khoản thu nhập từ tiền lương, tiền công để quyết toán thuế

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-