DanLuat 2015

Lợi nhuận chưa phân phối của CT TNHH 2 TV khi đưa vào tăng vốn điều lệ có phải nộp thuế TNCN?

Chủ đề   RSS   
  • #123997 16/08/2011

    chauhoangkhanh

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:16/08/2011
    Tổng số bài viết (39)
    Số điểm: 465
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 9 lần


    Lợi nhuận chưa phân phối của CT TNHH 2 TV khi đưa vào tăng vốn điều lệ có phải nộp thuế TNCN?

    Các anh/ chị làm ơn cho em hỏi xíu, Công ty của em là CT TNHH 2 TV, GĐ muốn dùng lợi nhuận năm 2010 để tăng vốn điều lệ, nhưng em không biết là có đóng thuế TNCN cho khoản lợi nhuận này hay không nếu dùng đến.
    Vì sếp em có hỏi công ty tư vấn thì được trả lời thì cóvới mức 5%, nhưng khi em hỏi mấy anh chị kế toán thì họ bảo là không?
    Vậy các anh chị làm ơn cho em biết với, và làm ơn cho em xin văn bản pháp luật kèm theo với nhe các anh chị!!
    Tks các anh chị rất nhiều nhiều!!

    ♥ Đời ♦ là ♣ thế ♠

    Châu Khánh, email: chaukhanh0937179119@yahoo.com.vn

     
    10621 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #124058   16/08/2011

    CCCCCCC
    CCCCCCC

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2011
    Tổng số bài viết (50)
    Số điểm: 496
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 15 lần


    Không chịu thuế TNCN bạn ah. Đây là khoản lợi nhuận giữ lại của Pháp nhân, khi nào khoản này đuợc chia cho chủ phần hùn là cá nhân thì mói chịu thuế.

    Nhận cung cấp thiết bị đưa ông táo về trời.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn CCCCCCC vì bài viết hữu ích
    chauhoangkhanh (17/08/2011)
  • #124308   17/08/2011

    chauhoangkhanh
    chauhoangkhanh

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:16/08/2011
    Tổng số bài viết (39)
    Số điểm: 465
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 9 lần


    , da vâng em cảm ơn, nhưng anh có VB nào ko, cho em xin để có thể làm căn cứ nói chuyện với sếp được không anh?

    ♥ Đời ♦ là ♣ thế ♠

    Châu Khánh, email: chaukhanh0937179119@yahoo.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #124389   17/08/2011

    CCCCCCC
    CCCCCCC

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2011
    Tổng số bài viết (50)
    Số điểm: 496
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 15 lần


    #0000ff;">

    Theo luật thuế TNCN

    Điều 2. Đối tượng nộp thuế

    #0000ff;">1. #0000ff;">Đối tượng nộp thuế thu nhập cá nhân l#0000ff;">à cá nhân cư trú có thu nhập chịu thuế quy #0000ff;">định tại Điều 3 của Luật n#0000ff;">ày phát sinh trong và ngoài lãnh thổ Việt Nam và cá nhân không cư trú có thu nhập chịu thuế quy #0000ff;">định tại Điều 3 của Luật n#0000ff;">ày phát sinh trong lãnh thổ Việt Nam.

    #0000ff;">2. Cá nhân cư trú là người #0000ff;">đáp ứng một trong các điều kiện sau đây:

    #0000ff;">#0000ff;">

    #0000ff;">a) Có mặt tại Việt Nam từ 183 ngày trở lên tính trong một n#0000ff;">ăm dương lịch hoặc tính theo 12 tháng li#0000ff;">ên tục kể từ ngày #0000ff;">đầu ti#0000ff;">ên có mặt tại Việt Nam;

    #0000ff;">b) Có nơi ở thường xuyên tại Việt Nam, bao gồm có nơi ở #0000ff;">đăng ký thường trú hoặc có nh#0000ff;">à thuê #0000ff;">để ở tại Việt Nam theo hợp đồng thu#0000ff;">ê có thời hạn.

    #0000ff;">3. Cá nhân không cư trú là người không #0000ff;">đáp ứng điều kiện quy định tại khoản 2 Điều n#0000ff;">ày.

    #0000ff;">#0000ff;">

    #0000ff;">Ngay tên của luật là Luật Thuế Thu Nhập Cá Nhân rồi thì:#0000ff;"> Khoản thu nhập mà cá nhân nhận được mới bị đánh thuế.

    #0000ff;">

    Nhận cung cấp thiết bị đưa ông táo về trời.

     
    Báo quản trị |  
  • #124395   18/08/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 87819
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2723 lần


    chauhoangkhanh viết:
    , da vâng em cảm ơn, nhưng anh có VB nào ko, cho em xin để có thể làm căn cứ nói chuyện với sếp được không anh?


    Thông tư 84/2008/TT-BTC hướng dẫn thi hành 1 số điều Luật thuế TNCN :

    II. Căn cứ tính thuế đối với các khoản thu nhập khác
    1. Đối với thu nhập từ đầu tư vốn
    Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ đầu tư vốn là thu nhập tính thuế và thuế suất.
    1.1. Thu nhập tính thuế
    Thu nhập tính thuế từ đầu tư vốn là thu nhập chịu thuế mà cá nhân nhận được theo hướng dẫn tại khoản 3 mục II phần A Thông tư này.
    1.2. Thuế suất đối với thu nhập từ đầu tư vốn áp dụng theo biểu thuế toàn phần với thuế suất là 5%.
    1.3. Thời điểm xác định thu nhập tính thuế
    Thời điểm xác định thu nhập tính thuế đối với thu nhập từ đầu tư vốn là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho đối tượng nộp thuế.

    Vậy, căn cứ vào quy định trên => Khi nào thành viên góp vốn nhận được  tiền lợi nhuận từ đầu tư vốn thì phải đóng thuế 5%/thu nhập.

    Có một công văn của TCT trả lời Cục Thuế Tỉnh Bình Dương cũng hướng dẫn tương tự ! Vì nó là công văn - ko có giá trị pháp lý nên tôi ko trích dẫn công văn mà trích dẫn văn bản có giá trị pháp lý để bạn tiện nói chuyện với Sếp.
    Nếu muốn tham khảo CV bạn có thể vào thư viện pháp luật search : CV số 7283/2009/BTC-TCT ngày 22/05/2009.





    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    chauhoangkhanh (18/08/2011)
  • #124415   18/08/2011

    chauhoangkhanh
    chauhoangkhanh

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:16/08/2011
    Tổng số bài viết (39)
    Số điểm: 465
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 9 lần


    Vâng, em cảm ơn 2 anh chị nhiều!

    ♥ Đời ♦ là ♣ thế ♠

    Châu Khánh, email: chaukhanh0937179119@yahoo.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #124422   18/08/2011

    chauhoangkhanh
    chauhoangkhanh

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:16/08/2011
    Tổng số bài viết (39)
    Số điểm: 465
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 9 lần


    chi Vân ơi cho em hoi cái này xíu!
    Công ty em hiện đã thay đổi giấy phép đăng ký kinh doanh, từ 1,2 tỷ lên 10 tỷ, và đã có giấy phép kinh doanh mới.(Công ty TNHH 2 TV)
    Nhưng khi em xem hồ sơ thì không có quy định là thời gian góp vốn của 2 thành viên  là trong bao lâu, nên chị cho em hỏi là thời gian theo quy định của pháp luật thông thường là bao lâu cho trường hợp góp thêm vốn điều lệ vậy chị.
    Em tks chị trước!

    ♥ Đời ♦ là ♣ thế ♠

    Châu Khánh, email: chaukhanh0937179119@yahoo.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #124476   18/08/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 87819
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2723 lần


    chauhoangkhanh viết:
    chi Vân ơi cho em hoi cái này xíu!
    Công ty em hiện đã thay đổi giấy phép đăng ký kinh doanh, từ 1,2 tỷ lên 10 tỷ, và đã có giấy phép kinh doanh mới.(Công ty TNHH 2 TV)
    Nhưng khi em xem hồ sơ thì không có quy định là thời gian góp vốn của 2 thành viên  là trong bao lâu, nên chị cho em hỏi là thời gian theo quy định của pháp luật thông thường là bao lâu cho trường hợp góp thêm vốn điều lệ vậy chị.
    Em tks chị trước!


    Theo NĐ 102/2010 ND - CP ngày 01 tháng 10 năm 2010 :

    Điều 18. Thực hiện góp vốn và các quyền, nghĩa vụ liên quan đến việc góp vốn vào công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên.

    1. Thành viên phải góp vốn đầy đủ, đúng tiến độ đã cam kết trong Danh sách thành viên. Nếu việc góp vốn được thực hiện nhiều hơn một lần, thời hạn góp vốn lần cuối của mỗi thành viên không vượt quá 36 tháng, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đăng ký bổ sung, thay đổi thành viên và mỗi lần góp vốn thành viên được cấp một giấy xác nhận số vốn đã góp của lần góp vốn đó.

    2. Trong thời hạn 15 ngày sau mỗi đợt góp vốn theo cam kết, người đại diện theo pháp luật của công ty phải báo cáo kết quả tiến độ góp vốn đến cơ quan đăng ký kinh doanh.

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    chauhoangkhanh (18/08/2011)
  • #124479   18/08/2011

    chauhoangkhanh
    chauhoangkhanh

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:16/08/2011
    Tổng số bài viết (39)
    Số điểm: 465
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 9 lần


    tks chi van nhiều nhiều!!

    ♥ Đời ♦ là ♣ thế ♠

    Châu Khánh, email: chaukhanh0937179119@yahoo.com.vn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-