DanLuat 2015

Lợi dụng sự quen biết vào cửa hàng chơi lấy trộm điện thoại/ Bài thi số 3 của Giangleki

Chủ đề   RSS   
  • #75174 25/12/2010

    uytin82ls

    Sơ sinh

    Lạng Sơn, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Lợi dụng sự quen biết vào cửa hàng chơi lấy trộm điện thoại/ Bài thi số 3 của Giangleki

    Lợi dụng quen biết với cửa hàng điện thoại em A  vào chơi và đã lấy chiếc điện thoại nokia 6300 cũ của 1 khách hàng mang đến sửa trị giá 1 triệu đồng.

    Em A đang học cấp 3 lấy rồi nhờ 2 người bạn cùng lớp mang đi bán.2 người bạn đó không biết là máy lấy cắp được cho lên 2 bạn mang bán đúng cửa hàng đã bị mất.cửa hàng đã giữ lại chiếc điện thoại đó.trong trường hợp này nếu người chủ cửa hàng mà đưa ra pháp luật thì em A và 2 người bạn có tội gì không? theo luật nước việt nam hiện hành
     
    5660 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #75216   26/12/2010

    giangleki
    giangleki

    Sơ sinh

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:28/03/2010
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 335
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    #ff0000;">Bài dự thi dân luật cùng vui

    #ff0000;">-   Với hành vi trộm cắp tài sản của em A

    Theo điều 138 BLHS về tội trộm cắp tài sản " 1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc

    đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm."

    Cũng theo qui định tại chương X :những qui định với người chưa thành niên phạm tội thì nếu em A từ đủ 14 tuổi đến dưới 18 tuổi thì việc xử lí người chưa thành niên phạm tội chủ yếu nhằm giúp họ sữa chữa sai lầm ,phát triển lành mạnh và trở thành công dân có ích cho xã hội

    Em A chưa đủ cấu thành tội phạm qui định tại khoản 1 điều 138 nên sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự

    Nếu trong trường hợp bạn hỏi thì hành vi của em không cấu thành tội phạm nhưng là hành vi vi phạm hành chính, xâm phạm trật tự an toàn xã hội .Theo qui định tại điều 18 nghị định 150/2005/NĐ-CP thì em A phải chịu trách nhiệm hành chính "

    Điều 18. Hành vi gây thiệt hại đến tài sản của người khác

    1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong những hành vi sau:      

    a) Trộm cắp vặt;

    b) Công nhiên chiếm đoạt tài sản của người khác;

    c) Dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản của người khác;

    d) Sử dụng trái phép tài sản của người khác;

    đ) Mua, bán, cất giữ hoặc sử dụng tài sản của người khác mà biết rõ tài sản đó do vi phạm pháp luật mà có.     
      

     

    5. Ngoài việc bị phạt tiền, cá nhân, tổ chức vi phạm còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung sau đây: vi phạm khoản 1; điểm d khoản 2; điểm a, c, d khoản 3 Điều này thì bị tịch thu tang vật, phương tiện.

    em A cũng phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng theo qui định của luật Dân sự qui định tại điều 608 BLDS 2005 "MỤC 2 :XÁC ĐỊNH THIỆT HẠI

    Điều 608.
    Thiệt hại do tài sản bị xâm phạm
    Trong trường hợp tài sản bị xâm phạm thì thiệt hại được bồi thường bao gồm:
    1. Tài sản bị mất;
    2. Tài sản bị huỷ hoại hoặc bị hư hỏng;
    3. Lợi ích gắn liền với việc sử dụng, khai thác tài sản;
    4. Chi phí hợp lý để ngăn chặn, hạn chế và khắc phục thiệt hại. 

      
    #ff0000;">- Với trường hợp của hai em bán điện thoại
    hai em đó thuộc lỗi vô ý do cẩu thả .Hai em không thấy trước được hậu quả đó và không mong muốn hậu quả xảy ra nên không thoả mãn điều kiện của đồng phạm là cùng thực hiện tội phạm với lỗi cố ý
    hai  em không phải chịu bất cứ một trách nhiệm nào với hành vi trộm cắp tài sản của em A


     

    Cập nhật bởi giangleki ngày 26/12/2010 01:29:28 AM
     
    Báo quản trị |  
  • #75263   26/12/2010

    hanghell
    hanghell
    Top 50
    Lớp 8

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (874)
    Số điểm: 11042
    Cảm ơn: 522
    Được cảm ơn 425 lần


    Chào bạn#0070c0;"> giangleki nha. sao bài dự thi dân luật cùng vui lại ở đây nhỉ??? các #ff0000;">admin ơi!

    Bạn ơi theo mình nghĩ thì trường hợp của em A thì vì em này đang học cấp ba theo như bạn nói thì là người chưa thành nên vậy việc xử lý vi phạm hành chính của em cũng phải xử lý như đối với người chưa thành niên chứ. việc bạn trích điều 18 nghị định 150/2005 NĐ- CP là chưa phù hợp cho em này thì phải. mình nghĩ là cần thêm khoản 4 điều 20 nghị định 129/2006 NĐ-CP ngày 31/10/2006.

    Còn về bồi thường thiệt hại thì theo mình bạn cần trích thêm điều 606 BLDS, năng lực chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại của cá nhân: người từ đủ 15 đến chưa đủ 18 tuổi gây thiệt hại thì phải bồi thường bằng tài sản của mình, nếu không đủ để bồi thường thì cha mẹ phải bồi thường bằng tài sản của mình.

    Thân! chúc bạn thành công.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-