DanLuat 2015

Lợi dụng lòng trắc ẩn, từ bi của người khác - Trách nhiệm pháp lý?

Chủ đề   RSS   
  • #234636 21/12/2012

    chaulevan
    Top 75
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 10998
    Cảm ơn: 339
    Được cảm ơn 586 lần


    Lợi dụng lòng trắc ẩn, từ bi của người khác - Trách nhiệm pháp lý?

    Chào các thành viên của Dân Luật,

    Dạo này xã hội mình có nhiều người lợi dụng lòng từ bi, trắc ẩn của của con người để trục lợi quá. Chẳng hạn:

    - Công an phát hiện ra một đôi tự xưng là vợ chồng, đưa một đứa trẻ bại não đi ăn xin. Đôi vợ chồng này đi xe cả trăm triệu, ở khách sạn trong thời gian đi xin; 

    - Nhiều kẻ cũng bị phát hiện gom trẻ em lang thang đường phố và buộc các trẻ em này phải đi xin rồi nộp tiền cho họ...

    - Cũng một chiêu đánh vào lòng trắc ẩn, từ bi của người dân để xin tiền, nhiều người đã đội lốt thầy tu để xin hoặc để quyên góp tiền nhằm trục lợi.  

    Chúng ta hãy bàn về khía cạnh pháp lý của những hành vi nói trên. 

    - Về hành vi thứ nhất và hành vi thứ 2: các hành vi nói trên là hành vi vi phạm pháp luật . Theo pháp luật Việt nam hiện hành, hành vi này có thể bị xử phạt hành chính với mức từ 5 - 10 triệu đồng căn cứ vào Điều 13, khoản 2 Nghị định 91/2011/ NĐ- CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về bảo vệ, chăm sóc giáo dục trẻ em. Hành vi nói trên chưa phải là tội phạm theo quy định của Bộ luật hình sự hiện hành.

    - Về hành vi thứ ba: Hành vi này có thể bị xử lý hành chính theo Điều 18, với mức phạt từ 1  - 5 triệu đồng theo Nghị định Số:73/2010/NĐ-CP quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực an ninh và trật tự an toàn xã hội. Ngoài ra, nếu lợi ích thu được từ hành vi này mà lớn hơn 2 triệu đồng, người thực hiện hành vi có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản theo Điều 139 Bộ luật hình sự 1999 (2009).

    Theo ý kiến của cá nhân tôi, các hành vi nói trên là hành vi bị xã hội cực lực lên án. Tuy nhiên, đối với hành vi thứ nhất và hành vi thứ 2, nếu xử phạt với mức như trên thì chưa đủ sức răn đe, chưa đủ sức giáo dục người vi phạm. Người vi phạm, chỉ nộp số tiền bị phạt thế là xong. Mà số tiền vi phạm chỉ là một phần nhỏ trong số lợi ích mà họ thu được từ hành vi vi phạm pháp luật. Nhà nước khó lòng chứng minh được các tài sản của họ là tài sản có được do hành vi vi phạm pháp luật nên không thể tịch thu tài sản của họ. Do đó, nếu bị bắt, bị phạt ở địa bàn này, họ lại sẽ thay đổi địa bàn và hành nghề ở địa bàn khác. Nhà nước cần phải có những hình thức xử phạt thiết thực và hiệu quả hơn so với hình thức xử phạt tiền đối với trường hợp này. Chẳng hạn, bắt những người lớn nói trên lao động công ích trong thời gian 30 ngày chẳng hạn. Đồng thời, nhà nước cũng phải nghiên cứu để xử lý hình sự đối với những hành vi này thì mới đủ sức răn đe.

    Còn đối với hành vi thứ 3, việc truy cứu trách nhiệm hình sự với tội danh là lừa đảo thì cũng xứng đáng. Tuy nhiên, nhà nước cũng cần phải nghiên cứu một hình phạt nào đó thật hiệu quả đối với hành vi nói trên. Có một thực tế là các hình phạt ở nước ta hiện nay không phải là nhẹ nhưng có lẽ chưa mang lại hiệu quả như mong muốn.

    Trên đây là vài ý kiến cá nhân của tôi. Mong mọi người cho ý kiến trao đổi thêm. 

    Trân trọng cám ơn!

    Cập nhật bởi chaulevan ngày 21/12/2012 02:28:14 CH

    CV

     
    3392 | Báo quản trị |  
    5 thành viên cảm ơn chaulevan vì bài viết hữu ích
    invalid5419941513 (22/12/2012) KhacDuy25 (21/12/2012) Xmen-8711 (21/12/2012) admin (21/12/2012) SAdmin (21/12/2012)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #234824   22/12/2012

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1815)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 789 lần


    Em có cách dân dã như thế này:

    Đối với bọn này thì cứ phải bắt kê khai tài sản cá nhân, phải đánh úp và bất ngờ, đùng cái đến, kiểm tra xong thì xem xem thu nhập của bọn này như thế nào, cứ tính sát sườn vào, chỗ nào dư ra mà không chứng minh được thì thu hết.

    NN cũng chả cần chứng minh tài sản đó có được là vi phạm pháp luật, vì chỉ cần chứng minh tài sản đó ko phải là của mày, mà ko phải của mày, ko phải của bố con thằng nào khác thì là của Nhà nước rồi :)))

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #235058   24/12/2012

    chaulevan
    chaulevan
    Top 75
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 10998
    Cảm ơn: 339
    Được cảm ơn 586 lần


    boyluat viết:

    Em có cách dân dã như thế này:

    Đối với bọn này thì cứ phải bắt kê khai tài sản cá nhân, phải đánh úp và bất ngờ, đùng cái đến, kiểm tra xong thì xem xem thu nhập của bọn này như thế nào, cứ tính sát sườn vào, chỗ nào dư ra mà không chứng minh được thì thu hết.

    NN cũng chả cần chứng minh tài sản đó có được là vi phạm pháp luật, vì chỉ cần chứng minh tài sản đó ko phải là của mày, mà ko phải của mày, ko phải của bố con thằng nào khác thì là của Nhà nước rồi :)))

    Chào em boyluat,

    Cái cách mà em đưa ra áp dụng trong trường hợp này cũng hay. Nhưng theo chị cách này mà áp dụng để chống tham nhũng còn hay hơn nhiều lần. Nếu áp dụng cách này để chống tham nhũng thì mấy ông tham nhũng hết đất sống. 

    CV

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chaulevan vì bài viết hữu ích
    boyluat (24/12/2012)
  • #235074   24/12/2012

    phunglan_ht
    phunglan_ht

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2010
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 943
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 15 lần


    boyluat viết:

    Em có cách dân dã như thế này:

    Đối với bọn này thì cứ phải bắt kê khai tài sản cá nhân, phải đánh úp và bất ngờ, đùng cái đến, kiểm tra xong thì xem xem thu nhập của bọn này như thế nào, cứ tính sát sườn vào, chỗ nào dư ra mà không chứng minh được thì thu hết.

    NN cũng chả cần chứng minh tài sản đó có được là vi phạm pháp luật, vì chỉ cần chứng minh tài sản đó ko phải là của mày, mà ko phải của mày, ko phải của bố con thằng nào khác thì là của Nhà nước rồi :)))

    em thấy cách này không ổn lắm. liệu có bắt kê khai được tài sản không? mà mấy cái ông giám sát kê khai khéo khi lại lập thành 1 băng đảng mới với lí do làm việc cho dân cho nước để nhét vào túi ấy chứ.  không khéo từ 1 đường dây bé lại biến thành 1 đường dây lớn có tổ chức, có bảo kê thì chết. :))

    mặc dù em nghĩ thế nhưng em vẫn thấy sáng kiến của anh boyluat là 1 ý tưởng khá hay và độc đáo. cho điểm 10 vì sáng tạo. ^^

    secrets make a woman, woman!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phunglan_ht vì bài viết hữu ích
    boyluat (24/12/2012)

0 Thành viên đang online
-