DanLuat 2015

Lợi dụng lòng tin chiếm đoạt tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #471058 16/10/2017

    Phamthimen555

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/10/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Lợi dụng lòng tin chiếm đoạt tài sản

    Gia đình em có giao 230tr cho 1 người để xin việc. Có giấy biên nhận và có người làm chứng. Đến nay công việc không được. Gia đình em xin rút số tiền đó lại. Nhưng không trả và khất lần này đến lần khác. Cho em hỏi như vậy có phải lợi dụng lòng tin chiếm đoạt tài sản không ạ. Và kết tội thế nào ạ
     
    1989 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Phamthimen555 vì bài viết hữu ích
    trang_u (16/10/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #471102   16/10/2017

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1512 lần


    Chào bạn , đúng rồi, trường hợp này có thể khởi kiện tại Tòa và người này có thể bị kết án về tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản theo Bộ luật hình sự.

    Bạn có thể tham khảo bản án này https://danluat.thuvienphapluat.vn/banan/detail.aspx?ThreadID=1633 

     
    Báo quản trị |  
  • #486301   04/03/2018

    kimgam2708
    kimgam2708
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2017
    Tổng số bài viết (296)
    Số điểm: 4885
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 65 lần


    Trường hợp này bạn có đầy đủ chứng cứ và nhân chứng nên bạn cứ khởi kiện ra Tòa, tòa sẽ giải quyết giúp bạn nhé. Mình nghĩ sẽ khởi kiện về tội Lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản.

    Điều 175 Bộ luật hình sự 2015: Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản

    "1. Người nào thực hiện một trong những hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 4.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 4.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 174 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm hoặc tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại hoặc tài sản có giá trị đặc biệt về mặt tinh thần đối với người bị hại, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản đó hoặc đến thời hạn trả lại tài sản mặc dù có điều kiện, khả năng nhưng cố tình không trả;

    b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Có tính chất chuyên nghiệp;

    c) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng; d) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức; đ) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

    e) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 12 năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

    b) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội.

    4. Phạm tội chiếm đoạt tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản."

    Tuy nhiên, việc gia đình bạn đưa tiền để xin việc như thế mình nghĩ liệu có bị truy cứu về tội đưa hối lộ không? Bạn nên suy nghĩ kĩ nhé.

    Theo điều 364 Bộ luật hình sự 2015: Tội đưa hối lộ

    "1. Người nào trực tiếp hay qua trung gian đã đưa hoặc sẽ đưa cho người có chức vụ, quyền hạn hoặc người khác hoặc tổ chức khác bất kỳ lợi ích nào sau đây để người có chức vụ, quyền hạn làm hoặc không làm một việc vì lợi ích hoặc theo yêu cầu của người đưa hối lộ, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    a) Tiền, tài sản, lợi ích vật chất khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng;

    b) Lợi ích phi vật chất.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

    c) Dùng tài sản của Nhà nước để đưa hối lộ;

    d) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

    đ) Phạm tội 02 lần trở lên;

    e) Của hối lộ là tiền, tài sản, lợi ích vật chất khác trị giá từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

    3. Phạm tội trong trường hợp của hối lộ là tiền, tài sản, lợi ích vật chất khác trị giá từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.000.000.000 đồng, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 12 năm.

    4. Phạm tội trong trường hợp của hối lộ là tiền, tài sản, lợi ích vật chất khác trị giá 1.000.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt từ tù 12 năm đến 20 năm.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

    6. Người nào đưa hoặc sẽ đưa hối lộ cho công chức nước ngoài, công chức của tổ chức quốc tế công, người có chức vụ trong các doanh nghiệp, tổ chức ngoài Nhà nước cũng bị xử lý theo quy định tại Điều này.

    7. Người bị ép buộc đưa hối lộ mà chủ động khai báo trước khi bị phát giác, thì được coi là không có tội và được trả lại toàn bộ của đã dùng để đưa hối lộ.

    Người đưa hối lộ tuy không bị ép buộc nhưng đã chủ động khai báo trước khi bị phát giác, thì có thể được miễn trách nhiệm hình sự và được trả lại một phần hoặc toàn bộ của đã dùng để đưa hối lộ."

    Mình có vài thông tin chia sẽ với bạn như thế, trân trọng!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #486324   05/03/2018

    Thuongtommy92
    Thuongtommy92
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/12/2017
    Tổng số bài viết (119)
    Số điểm: 1048
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 36 lần


    Theo khoản 1 điều 140 về Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản
     
    “1. Người nào có một trong những hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ một triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới một triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm:
     
    a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó;
     
    b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.”
     
    Theo đó, người đó đã lợi dụng việc xin việc cho bạn để thực hiện chiếm đoạt số tiền của bạn và nếu không có ý định trả lại cho bạn số tiền đó. Thì đối với trường hợp này, bạn có quyền nộp đơn tố giác đến cơ quan công an về hành vi Lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản. Trong trường hợp cơ quan công an xác định không đủ điều kiện cấu thành tội, bạn có thể khởi kiện tại tòa án để đòi lại tài sản.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-