DanLuat 2015

Lợi dụng chức quyền để làm giả chữ kí , con dấu .thì sẽ bị ntn?

Chủ đề   RSS   
  • #245088 22/02/2013

    thanhthao01

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:19/02/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Lợi dụng chức quyền để làm giả chữ kí , con dấu .thì sẽ bị ntn?

    Xin cảm ơn luật sư!

    Thưa luật sư tôi muốn hỏi về việc : lợi dụng chức quyền để làm giả chữ kí , con dấu .thì sẽ bị ntn?

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 22/02/2013 11:09:14 CH sửa tiêu đề, tách bài.
     
    3497 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #245197   23/02/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


    Thân chào bạn!

    Bạn có thể tham khảo quy định tại Bộ luật hình sự hiện hành:

     

    Điều 267. Tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức

    1. Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu, giấy tờ đó nhằm lừa dối cơ quan, tổ chức hoặc công dân, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng hoặc bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến năm năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Phạm tội nhiều lần;

    c)  Gây hậu quả nghiêm trọng;

    d) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ bốn năm đến bảy năm.

    4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi  triệu đồng.

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    thanhthao01 (23/02/2013)
  • #245220   23/02/2013

    thanhthao01
    thanhthao01

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:19/02/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin cảm ơn luật sư!

    Thưa luật sư : cho em hỏi một cán bộ đảng viên mà hai lần lăng mạ và có hành vi làm nhục , lột quần áo của người khác nơi công cộng có tổ chức , âm mưu . Và đã được lên kế hoạch trước , vậy sẽ bị xử lí như thế nào?

     
    Báo quản trị |  
  • #245223   23/02/2013

    khaulam
    khaulam

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2012
    Tổng số bài viết (58)
    Số điểm: 770
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 36 lần


    chào bạn

    về vấn đề bạn nêu nếu là đảng viên thì sẽ chịu sự điều chỉnh của điều lệ đảng, bạn có thể gởi đơn tố cáo về sự việc này của đảng viên đó đến đơn vị chủ quản

    và hành vi làm nhục người khác sẽ chịu sự điều chỉnh của Bộ Luật Hình sự:

    Điều 121. Tội làm nhục người khác

    1. Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến ba năm:

    a) Phạm tội nhiều lần;

    b) Đối với nhiều người;

    c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

    d) Đối với người thi hành công vụ;

    đ) Đối với người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, chữa bệnh cho mình.

    3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

    thân

     
    Báo quản trị |