DanLuat 2015

Lợi dụng chiếm đoạt tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #201692 18/07/2012

    Vypham80

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Lợi dụng chiếm đoạt tài sản

    Xin chào luật sư.

    Xin tư vấn cho tôi một vấn đề như sau:

    Tôi có một người Dì cách đây khoảng 15 năm đi làm ăn và lấy hàng của người bán tương đương giá trị của đơn hàng là 3450USD - chưa thanh toán tiền cho người bán. Sau đó Dì tôi lại bán sản phẩm đó cho người khác và người này cũng chưa thanh toán tiền và cũng không thanh toán tiền cho Dì tôi. Nên Dì tôi không có tiền để trả cho người mà Dì tôi lấy hàng để bán và thế là Người ta làm đơn kiện Dì tôi lên công an (Và một thời gian sau người bán cũng biết là Dì tôi bị người ta lừa gạt không trả tiền nên họ cũng bãi nại - và không được công an chấp nhận). Dì tôi nghe bị kiện lên công an sợ và đã bỏ trốn cho đến nay bị công an bắt (Cách đây 02 tuần rồi). Xin nói thêm là bây giờ hoản cảnh gia đình Dì tôi cũng khó khăn, chồng và con của Dì cũng đã chết rồi.

    Kính thưa luật sư tư vấn giúp tôi xem Dì tôi sẽ bị tội gì, sẽ bị tù bao lâu và bị xử phạt như thế nào?

    Xin chân thành cảm ơn.

    Trân trọng.

     

     

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 18/07/2012 05:35:00 CH
     
    3622 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #201699   18/07/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6832)
    Số điểm: 77778
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3728 lần


    Chào bạn!

    Nếu Dì bạn không bỏ trốn, thì không có tội gì cả. Bỏ trốn trong trường hợp này có dấu hiệu tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản.

    Gửi bạn điều luật để tham khảo:

    Điều 140. Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản

    1. Người nào có một trong những hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ bốn triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới bốn triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm:

    a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó;

    b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

    c) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

    d) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    đ) Tái phạm nguy hiểm;

    e) Gây hậu quả nghiêm trọng.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

    b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

    b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm và bị tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản hoặc một trong hai hình phạt này.

     

     

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 18/07/2012 05:35:23 CH

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    Vypham80 (20/07/2012)
  • #202289   20/07/2012

    Vypham80
    Vypham80

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào và cảm ơn luật sư đã trả lời giúp tôi về vướng mắc trên.

    Nhưng tôi cũng không hiểu sao, đã bắt Dì tôi 2 tuần rồi mà vẫn không cho người nhà gặp mặt?

    Như vậy có đúng luật hay không? Cho tôi hỏi thêm là đến thời gian nào Công an mới xét xử?

    Nếu bây giờ bên kiện Dì tôi người ta không kiện nữa thì Dì tôi có phải bị tù hay không?

    Xin chân thành cảm ơn luật sư!

    Trân trọng. 

     
    Báo quản trị |  
  • #202309   20/07/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6832)
    Số điểm: 77778
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3728 lần


    Trong quá trình điều tra, tùy vào tính chất, mức độ và tình tiết vụ việc mà, người nhà đến thăm phải theo một số điều kiện nhất định.

    Quá trình điều tra, chuyển hồ sơ sang VKS rồi chuyển đến Tòa án khoảng vài tháng.

    Trường hợp này dù bên kia bãi nại, người vi phạm vẫn bị xử lý.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    Vypham80 (20/07/2012)
  • #203914   27/07/2012

    tuyen75
    tuyen75

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/02/2010
    Tổng số bài viết (64)
    Số điểm: 815
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 11 lần


    quan điểm của tôi thế này:

    chưa hẳn bị công an bắt là có tội.

    cũng không hẳn bỏ trốn là phạm tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản.

    nếu đúng như bạn trình bày rằng do người Dì bị người khác lừa gạt tiền hàng nên không có tiền trả cho người bán hàng. đến đây thì mới chỉ là quan hệ dân sự, nếu người Dì không trốn tránh người bán hàng cho đến khi bị tố cáo, chỉ bỏa trốn khi sợ bị công an bắt thì đây khong phải là dấu hiệu của tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản. bởi vì dâu hiệu phạm tội bỏ trốn nhằm chiếm đoạt tài sản chứ không phải là bỏ trốn vì công an làm việc.

    có nhiều tình tiết về hành vi pham tội chưa rõ ràng, cần phải hiểu rõ hơn vè quan hệ mua bán, diễn biến như thế nào. gia đình bạn nên cần một luật sư tham gia từ giai đoạn điều tra. còn nguyên tắc thì chưa kết thúc điều tra cơ quan điều tra sẽ không giải quyết cho gặp mặt.

    nếu cần tư vấn cụ thể hơn, bạn có thể liên hệ với tôi qua số đt 0938208357. chào bạn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-