DanLuat 2015

Lĩnh vực hôn nhân

Chủ đề   RSS   
  • #96410 19/04/2011

    buicongthanhhp

    Chồi

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:13/08/2009
    Tổng số bài viết (50)
    Số điểm: 1085
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    Lĩnh vực hôn nhân

    Xin hỏi luật sư việc như sau:
    A và B cưới nhau năm 1993; sinh được 02 cháu gái ( cháu lớn sinh năm 1994, cháu nhỏ sinh năm 1997).
    Đến năm 2004, A và B li hôn, đã có bản án của Tòa án thuận tình cho A và B li hôn; A và B đã tách hộ khẩu, mỗi người nuôi một cháu.
    nhưng A và B vẫn sống chung với nhau, đến năm 2007, A và B sinh được 01 cháu trai; UBND xã vẫn đăng ký khai sinh cho cháu và ghi rõ tên bố mẹ là A, B.
    Xin hỏi luật sư:
    - UBND xã đăng ký và cấp giấy khai sinh cho cháu trai sinh năm 2007 vẫn ghi cả tên bố mẹ là A, B có đúng không?
    - Để con trai sinh năm 2007, trong giấy khai sinh có cả tên bố mẹ là A và B thì phải làm những thủ tục gì?
    - Bây giờ A và B muốn đăng ký kết hôn lại, thủ tục cần những gì? đến cơ quan nào để đăng ký.
     
    3638 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #96439   19/04/2011

    BeToan89
    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (984)
    Số điểm: 15990
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 147 lần


    UBND xã làm đúng Vì mọi cá nhân sinh ra đều có quyền làm giấy khai sinh và việc cha mẹ có giấy đăng ký kết hôn hay không thì không bắt buộc để làm thủ tục đăng ký khai sinh.

    Thủ tục đăng ký khai sinh

    1. Người đi đăng ký khai sinh phải nộp giấv chứng sinh (theo mẫu quy định) và xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn của cha, mẹ trẻ em (nếu cha, mẹ của trẻ em có đăng ký kết hôn).

    Giấy chứng sinh do cơ sở y tế, nơi trẻ em sinh ra cấp; nếu trẻ em sinh ra ngoài cơ sở y tế, thì Giấy chứng sinh được thay bằng văn bản xác nhận của người làm chứng. Trong trường hợp không có người làm chứng, thì người đi khai sinh phải làm giấy cam đoan về việc sinh là có thực.

    Trong trường hợp cán bộ Tư pháp hộ tịch biết rõ về quan hệ hôn nhân của cha mẹ trẻ em, thì không bắt buộc phải xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn.

    2. Sau khi kiểm tra các giấy tờ hợp lệ, cán bộ Tư pháp hộ tịch ghi vào sổ đăng ký khai sinh và bản chính Giấy khai sinh, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã ký và cấp cho người đi khai sinh một bản chính Giấy khai sinh. Bản sao Giấy khai sinh được cấp theo yêu cầu của người đi khai sinh.

    3. Trong trường hợp khai sinh cho con ngoài giá thú, nếu không xác định được người cha, thì phần ghi về người cha trong sổ đăng ký khai sinh  và Giấy khai sinh để trống. Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh có người nhận con, thì Ủy ban nhân dân cấp xã kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh.

    Thân chào bạn.

     


    Cập nhật bởi BeToan89 ngày 19/04/2011 04:00:34 PM

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |  
  • #96483   19/04/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4611)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    buicongthanh viết:

    - Bây giờ A và B muốn đăng ký kết hôn lại, thủ tục cần những gì? đến cơ quan nào để đăng ký.


    Muốn kết hôn lại thì thẩm quyền và thủ tục như sau: Nghị định158/2005/NĐ-CP

    Điều 17. Thẩm quyền đăng ký kết hôn

    1. Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của bên nam hoặc bên nữ thực hiện việc đăng ký kết hôn.

    2. Trong trường hợp cả hai bên nam, nữ là công dân Việt Nam đang trong thời hạn công tác, học tập, lao động ở nước ngoài về nước đăng ký kết hôn, đã cắt hộ khẩu thường trú ở trong nước, thì việc đăng ký kết hôn được thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú trước khi xuất cảnh của một trong hai bên nam, nữ.

    Điều 18. Thủ tục đăng ký kết hôn

    1. Khi đăng ký kết hôn, hai bên nam, nữ phải nộp Tờ khai (theo mẫu quy định) và xuất trình Giấy chứng minh nhân dân.

    Trong trường hợp một người cư trú tại xã, phường, thị trấn này, nhưng đăng ký kết hôn tại xã, phường, thị trấn khác, thì phải có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú về tình trạng hôn nhân của người đó.

    Đối với người đang trong thời hạn công tác, học tập, lao động ở nước ngoài về nước đăng ký kết hôn, thì phải có xác nhận của Cơ quan Ngoại giao, Lãnh sự Việt Nam tại nước sở tại về tình trạng hôn nhân của người đó.

    Đối với cán bộ, chiến sĩ đang công tác trong lực lượng vũ trang, thì thủ trưởng đơn vị của người đó xác nhận tình trạng hôn nhân.

    Việc xác nhận tình trạng hôn nhân nói trên có thể xác nhận trực tiếp vào Tờ khai đăng ký kết hôn hoặc bằng Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân theo quy định tại chương V của Nghị định này.

    Việc xác nhận tình trạng hôn nhân có giá trị 6 tháng, kể từ ngày xác nhận.

    2. Trong thời hạn 5 ngày, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ, nếu xét thấy hai bên nam, nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình, thì Ủy ban nhân dân cấp xã đăng ký kết hôn cho hai bên nam, nữ.

    Trong trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn nói trên được kéo dài thêm không quá 5 ngày.

    3. Khi đăng ký kết hôn, hai bên nam, nữ phải có mặt. Đại diện Ủy ban nhân dân cấp xã yêu cầu hai bên cho biết ý muốn tự nguyện kết hôn, nếu hai bên đồng ý kết hôn, thì cán bộ Tư pháp hộ tịch ghi vào Sổ đăng ký kết hôn và Giấy chứng nhận kết hôn. Hai bên nam, nữ ký vào Giấy chứng nhận kết hôn và Sổ đăng ký kết hôn, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã ký và cấp cho mỗi bên vợ, chồng một bản chính Giấy chứng nhận kết hôn, giải thích cho hai bên về quyền và nghĩa vụ của vợ, chồng theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình. Bản sao Giấy chứng nhận kết hôn được cấp theo yêu cầu của vợ, chồng. 

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 28/07/2012 07:40:20 SA Cập nhật bởi khacduy25 ngày 19/04/2011 06:36:32 PM

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #96909   20/04/2011

    buicongthanhhp
    buicongthanhhp

    Chồi

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:13/08/2009
    Tổng số bài viết (50)
    Số điểm: 1085
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


     

    Xin cảm ơn hai ban!
    nhưng ý của mình là khi A và B đã li hôn năm 2004; đến năm 2007 mới sinh con.
    do đó UBND xã phải đăng ký và cấp giấy khai sinh cho con là ngoài giá thú mới đúng, sau đó làm thủ tục cha nhận con.
    còn bây giờ, nếu A và B muốn kết hôn thì phải đăng ký lại có đúng không?
     
    Báo quản trị |  
  • #96927   20/04/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4611)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Thân chào buicongthanh

     -Năm 2007 mới sinh, người mẹ có thể cầm giấy chứng sinh hợp pháp và chứng minh của mình đến cơ quan hộ tịch để ĐKKS cho bé, nếu người bố của đứa trẻ muốn ghi tên vào phần ghi tên của người cha, thì lúc ĐK chỉ cần người cha đứa bé đồng ý (cùng những giấy tờ cần thiết như Giấy CMND...), thì cơ quan hộ tịch sẽ làm thủ tục.

     UBND xã đăng ký và cấp giấy khai sinh cho cháu trai sinh năm 2007 vẫn ghi cả tên bố mẹ là A, B có đúng

     -Nếu A và B muốn kết hôn thì phải đăng ký lại là đúng.

     Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #97291   21/04/2011

    buicongthanhhp
    buicongthanhhp

    Chồi

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:13/08/2009
    Tổng số bài viết (50)
    Số điểm: 1085
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    xin cảm ơn!

    #ff0000;">Lời nhắn : Bạn nên nhấn nút Cảm ơn ở bên tay phải bài viết mà bạn muốn cảm ơn
    Cập nhật bởi ntdieu ngày 21/04/2011 07:24:55 PM thêm lời nhắn
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-