Linh kiện nhập khẩu có phải ghu nhãn phụ?

Chủ đề   RSS   
  • #568275 27/02/2021

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 137 lần


    Linh kiện nhập khẩu có phải ghu nhãn phụ?

    Vừa rồi bên anh bị Công an thị trường kiểm tra.
    -Mặt hàng: Thiết bị điện công nghiệp _ đa phần là nhập khẩu
    - Giá trị :khoảng 200-300tr
    Nhưng quan trọng là có số lượng nhiều và giá trị cho từng cái thì nhỏ
    Tính ra giá/sp: khoảng vài chục nghìn hoặc ít hơn hoặc nhiều hơn là vài trăm nghìn (nhưng cái này ít)
    - Bị Bên thị trường Phạt vì không có tem phụ. Nên anh muốn biết xem có quy định chi tiết cho từng mặt hàng nào không hay là hàng nhập khẩu là bắt buộc dán tem phụ? Và có bắt buộc linh kiện nhập khẩu phải có dán nhãn phụ hay không?
     
    93 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #568331   27/02/2021

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 188 lần


    Khoản 3 Điều 7 của Nghị định 43/2017/NĐ-CP về nhãn hàng hóa có quy định:

    “3. Hàng hóa nhập khẩu vào Việt Nam mà trên nhãn chưa thể hiện hoặc thể hiện chưa đủ những nội dung bắt buộc bằng tiếng Việt thì phải có nhãn phụ thể hiện những nội dung bắt buộc bằng tiếng Việt và giữ nguyên nhãn gốc của hàng hóa. Nội dung ghi bằng tiếng Việt phải tương ứng với nội dung ghi trên nhãn gốc”.

    Như vậy, nếu thuộc trường hợp trên thì phải có nhãn phụ đó anh/chị nhé.

    Việc ghi nhãn phụ hàng hóa được quy định tại  Điều 8 của văn bản này. Cụ thể:

    “Điều 8. Ghi nhãn phụ

    1. Nhãn phụ sử dụng đối với hàng hóa nhập khẩu theo quy định tại khoản 3 Điều 7 của Nghị định này.

    2. Nhãn phụ được sử dụng đối với hàng hóa không xuất khẩu được hoặc bị trả lại, đưa ra lưu thông trên thị trường.

    3. Nhãn phụ phải được gắn trên hàng hóa hoặc bao bì thương phẩm của hàng hóa và không được che khuất những nội dung bắt buộc của nhãn gốc.

    4. Nội dung ghi trên nhãn phụ là nội dung dịch nguyên ra tiếng Việt từ các nội dung bắt buộc ghi trên nhãn gốc và bổ sung các nội dung bắt buộc khác còn thiếu theo tính chất của hàng hóa theo quy định tại Nghị định này. Tổ chức, cá nhân ghi nhãn phải chịu trách nhiệm về tính chính xác, trung thực của nội dung ghi. Nội dung ghi trên nhãn phụ gồm cả nội dung được ghi bổ sung không làm hiểu sai nội dung trên nhãn gốc và phải phản ánh đúng bản chất và nguồn gốc của hàng hóa.
    Đối với hàng hóa không xuất khẩu được hoặc bị trả lại, đưa ra lưu thông trên thị trường thì trên nhãn phụ phải có dòng chữ in đậm “Được sản xuất tại Việt Nam”.

    5. Những hàng hóa sau đây không phải ghi nhãn phụ:

    a) Linh kiện nhập khẩu để thay thế các linh kiện bị hỏng trong dịch vụ bảo hành hàng hóa của tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đối với hàng hóa đó, không bán ra thị trường;

    b) Nguyên liệu, phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm, linh kiện nhập khẩu về để sản xuất, không bán ra thị trường”.

    Như vậy, nếu linh kiện nhập khẩu không thuộc các trường hợp được quy định tại khoản 5 trên, thì sẽ phải ghi nhãn phụ theo hướng dẫn trên đó anh/chị nhé.

     
    Báo quản trị |