Liệu người bố có quyền đổi họ khai sinh cho bé k?

Chủ đề   RSS   
  • #513518 09/02/2019

    ThuyHa_9119

    Male
    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Liệu người bố có quyền đổi họ khai sinh cho bé k?

    Tôi kết hôn năm 24t, lấy chồng xa (cách 200km), có tổ chức đám cưới nhưng không đăng ký kết hôn. Sau đó tôi mang thai được 2 tháng thì ck đưa tôi về nhà ngoại, trong tgian ở ngoại tôi và chồng xảy ra mâu thuẫn nên tôi quyết định chia tay. Lúc đấy tôi đangmang thai 3 tháng, anh ta đưa tôi về ngoại xong xảy ra mâu thuẫn thì nói tôi coi như tự bỏ đi thì anh ta và nhà nội không hỏi thăm, chu cấp gì. Tôi cũng k cần và chẳng đòi hỏi hay yêu cầu cấp dưỡng. Đến khi tôi sinh con được 2 tháng, tôi đi khai sinh cho con thì ngta không cho tôi khai sinh cho con mang họ bố vì không đky kết hôn + người bố k về xác nhận con nên tôi khai sinh cho con mang họ mẹ. Từ đấy cho đến giờ 4 năm, không có 1 lời hỏi thăm hay chu cấp gì cho con từ anh ta và nhà nội nhưng bây giờ về đòi con, đòi đổi khai sinh mang họ bố và đòi nuôi con. Xin hỏi liệu anh ta có quyền đổi họ và đòi nuôi con k ạ?
     
    460 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ThuyHa_9119 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/05/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #524625   31/07/2019

    Caolam266
    Caolam266
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2019
    Tổng số bài viết (100)
    Số điểm: 1100
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 54 lần


          Theo quy định tại điều 91 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về quyền nhận con của cha mẹ:

         “1. Cha, mẹ có quyền nhận con, kể cả trong trường hợp con đã chết.

         2. Trong trường hợp người đang có vợ, chồng mà nhận con thì việc nhận con không cần phải có sự đồng ý của người kia.”

         Theo đó, cha mẹ có quyền nhận con kể cả trong trường hợp con đã chết. Trong trường hợp của bạn, bạn nuôi con từ bé đến nay, tuy nhiên người là cha của con bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu nhận lại con.

          Trường hợp bạn không muốn liên quan đến người đó và không muốn cho nhận con thì bạn có thể không đồng ý, nếu người đó vẫn kiên quyết muốn nhận con thì họ có thể yêu cầu Tòa án giải quyết. Như vậy sẽ không tốt cho đứa bé vì vậy, bạn nên để cho cha của bé nhận bé làm con tuy nhiên bạn có thể yêu cầu được tiếp tục nuôi con mà không nhất thiết phải giao con cho cha của bé, hai người có thể thỏa thuận với nhau để cho con có một điều kiện sống, môi trường sống tốt nhất cho bé phát triển.

            Nếu bạn để bố đứa bé nhận con, con của bạn sẽ được phụ cấp, bồi dưỡng thêm và có được sự quan tâm từ cha. Còn về vấn để đòi đỏi khai sinh con theo họ bố thì bạn yên tâm, vì hai bạn chưa kết hôn nên con của bạn sẽ không được mang họ của bố, nếu anh ta có yêu cầu và chứng minh được con đẻ của mình nhưng bạn không đồng ý thì vẫn không được đổi họ con nhé, điều này được quy định tại Điều 27 BLDS 2015.

             Trong TH anh ta đòi nuôi con, trước hết sẽ dựa vào thỏa thuận của hai bạn xem ai sẽ nuôi con và được người kia đồng ý. Nếu trong trường hợp bạn không đồng ý thì quyền nuôi con dưới 7 tuổi của bạn dựa trên việc Tòa án cân nhắc những điều kiện sau nhưng không cần lấy ý kiến của con:

    • Về vật chất: Ăn, ở, sinh hoạt, học tập,… Căn cứ vào tài sản, thu nhập của cha, mẹ
    • Về tinh thần: Thời gian chăm sóc, giáo dục, dạy dỗ. Tình cảm đối với con. Trình độ học vấn và nhân cách đạo đức của cha, mẹ
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Caolam266 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/08/2019)
  • #524704   31/07/2019

    An_Pisces
    An_Pisces
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2019
    Tổng số bài viết (221)
    Số điểm: 2966
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 67 lần


    - Thứ nhất, người bố có quyền nhận con cho dù bạn có đồng ý hay không theo quy định tại Điều 91, Luật Hôn nhân và gia đình 2014.

    - Thứ hai, về việc đổi họ cho con: Theo Điểm a, Khoản 1 Điều 27 Bộ Luật dân sự 2015 quy định: 

    "1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trong trường hợp sau đây:

    a) Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại."

    Tuy nhiên, tại Khoản 1 Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP về điều kiện thay đổi, cải chính hộ tịch có quy định:

    "1. Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó."

    Như vây, khi người cha muốn thay đổi họ của con sang họ của mình thì pháp luật yêu cầu bắt buộc phải có sự đồng ý của người mẹ. Do đó, nếu bạn không đồng ý, thì anh ta không thể đổi họ con sang họ của anh ta được. Thêm nữa, bạn có quyền yêu cầu anh ta chu cấp nuôi con theo quy định của pháp luật.

     

     

    Cập nhật bởi An_Pisces ngày 31/07/2019 09:10:19 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn An_Pisces vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/08/2019)