DanLuat 2015

Liệu em có kết hôn với anh ấy được hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #292837 22/10/2013

    Quynhnhudang

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/10/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Liệu em có kết hôn với anh ấy được hay không?

    Chào thư viện pháp luật!

        Em và anh ấy yêu nhau đã 6 năm, chúng em dư định ra trường sẽ cưới. Anh ấy là công an. Vấn đề khiến em đang lo lắng là lí lịch gia đinh. Lí lịch bố mẹ, cậu dì, anh chị em đều rất tốt. Riêng ông nội là lính chiêu hầu, ông ngoại là ngụy quân. Với hoàn cảnh như vậy, em có kết được với anh ấy không? Nếu không thì có cách nào không Rất mong sớm nhận được sự trả lời của thư viện pháp luật. Em xin chân thành cảm ơn!

     
    2517 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #292853   22/10/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13371)
    Số điểm: 92346
    Cảm ơn: 3015
    Được cảm ơn 4645 lần
    SMod

    Chào bạn, câu trả lời thông thường là : Được. Căn cứ vào luật hôn nhân và gia đình thì hai bạn được kết hôn.

    Ngành công an có những quy định riêng không phổ biến cho người ngoài. Do vậy bạn hãy giao trách nhiệm hỏi việc này cho anh công an đó đi.

    Nếu thực sự muốn cưới bạn thì chắc chắn anh ấy sẽ có cách để được cơ quan công an duyệt.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #292856   22/10/2013

    lylypekon
    lylypekon

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/10/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn!

    Điều 9 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000 quy định: Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
     "1. Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên;
     2. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép và cản trở;
     3. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn quy định tại Điều 10 của Luật này".
     Điều 10 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 quy định những trường hợp cấm kết hôn là:
     - Người đang có vợ hoặc chồng;
     - Người mất năng lực hành vi dân sự;
     - Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;
     - Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;
     - Giữa những người cùng giới tính (như giữa nam với nam, giữa nữ với nữ).

    trường hợp hai bạn không thuộc những điều cấm trên nên hai bạn có quyền được kết hôn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-