Liệu em có dành được quyền nuôi con

Chủ đề   RSS   
  • #68985 17/11/2010

    bong2008

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Liệu em có dành được quyền nuôi con

    Kính thưa luật sư

    Vợ chồng em lấy nhau từ năm 2007, do không chịu được cảnh mẹ chồng - nàng dâu nên vợ chồng em ra ngoài thuê nhà ở.

    Do tháng trước chồng em lô đề nợ nần nên vợ chồng em cãi nhau, chồng em về ở với bố mẹ chồng. Hôm qua tự nhiên ông bà nội qua "bắt" con em về nhà ông bà và bảo rằng nếu có ra tòa thì cháu vẫn sẽ thuộc về bố nuôi, vì em thuê nhà cuộc sống không ổn định

    Tuy em thuê nhà nhưng lương nhân viên công ty em vẫn đủ nuôi con ăn học và thuê nhà. Vậy liệu em có dành được quyền nuôi con không ạ?

    Xin luật sư giúp em với, em cảm ơn nhiều lắm ...

     
    4420 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #72223   07/12/2010

    lengalawyer
    lengalawyer
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (231)
    Số điểm: 1454
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 34 lần


    Chào bạn,

    Bạn không nói rõ con bao nhiêu tuổi. Tuy nhiên, điều 92 Luật Hôn nhân và gia đình quy định:
     
    “Vợ, chồng thoả thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thoả thuận được thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con. Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thoả thuận khác”.

    Do đó, nếu con chưa đủ 3 tuổi thì sẽ giao cho mẹ nuôi, con từ 3 tuổi đến 9 tuổi, các bên có nghĩa vụ chứng minh  việc giao con cho mình nuôi sẽ đảm bảo cho đứa trẻ phát triển tốt nhất về thể chất và tinh thần để Tòa án xem xét và quyết định.

    Trân trọng.

     

    Cập nhật bởi lengalawyer ngày 07/12/2010 04:09:44 PM

    Luật sư LÊ NGA

    Mobile: 0915.939.333

    Email: lengalawyer@gmail.com

    ---------

    TƯ VẤN DOANH NGHIỆP 

    TƯ VẤN ĐẦU TƯ 

    TƯ VẤN/GIẢI QUYẾT TRANH CHẤP 

    TƯ VẤN CÁC VẤN ĐỀ PHÁP LÝ KHÁC 

    ĐẠI DIỆN/TRANH TỤNG TẠI CÁC CƠ QUAN TỐ TỤNG

     
    Báo quản trị |  
  • #73282   14/12/2010

    BeToan89
    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (977)
    Số điểm: 17101
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 149 lần


    chào chị:

    Điều 92. Việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con sau khi ly hôn

    1. Sau khi ly hôn, vợ, chồng vẫn có nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

    Người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con.

    2. Vợ, chồng thoả thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thoả thuận được thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thỏa thuận khác.

    Còn con chị từ đủ 3 tuổi đến dưới 9 tuổi, thì ai chứng minh được việc mình nuôi con sẽ tốt hơn cho con thì tòa án sẽ căn cứ vào đó để quyết định cho bên nào nuôi nếu không thể thỏa thuận.

    nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.
     

    Chúc chị có những quyết định đúng đắn.

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |  
  • #73365   14/12/2010

    nkkhuy
    nkkhuy
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2010
    Tổng số bài viết (393)
    Số điểm: 4573
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 65 lần


    Chào bạn!
    Trong tình huống bạn vừa nêu thì bạn có rất nhiều cơ hội trong việc được nuôi con nếu vợ chồng bạn có phải ly hôn.
    Như Luật sư đã tư vấn ở trên, vì bạn không cho biết con bạn là bao nhiêu tuổi và bạn sẽ ly hôn khi nào nên Luật sư đã chia ta thành các trường hợp khác nhau. Tuy nhiên, cho dù trong trường hợp có cần phải xem xét đến hoàn cảnh, điều kiện của các bên thì Tòa án sẽ căn cứ vào tình hình hiện tại của vợ chồng chứ không ưu tiên cho việc căn cứ vào hoàn cảnh gia đình nhà chồng. Việc bạn thuê nhà chưa phải là lý do cho việc bạn không đủ điều kiện để nuôi con.
    Nếu có gì thắc mắc bạn có thể liên hệ trực tiếp với các trung tâm tư vấn để có thể có được kết quả tốt nhất
    Trân trọng!
    nguyenhuylaw@gmail.com

    nguyenhuylaw@gmail.com

    Phone: 0906.597.179

     
    Báo quản trị |  
  • #74130   19/12/2010

    phuongyen25419
    phuongyen25419

    Mầm

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2010
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 935
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nếu khởi kiện ra tòa thì chị vẫn được quyền nuôi con, nếu chứng minh minh có đủ điều kiện nuôi con. vì theo K2 Đ92   thì: "vợ chồng thỏa thuận với nhau về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thỏa thuận được thì tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 9 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con. về nguyên tắc con dưới 3 tuổi đươc giao trực tiếp cho mẹ nuôi, nếu các bên không có thỏa thuận khác.'"
    Do anh chị lấy nhau từ năm 2007 nên em nghĩ con chị chắc đang còn dưới 3 tuổi  vì thế chị sẽ được quyền nuôi con.
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư LÊ NGA

Mobile: 0915.939.333

Email: lengalawyer@gmail.com

---------

TƯ VẤN DOANH NGHIỆP 

TƯ VẤN ĐẦU TƯ 

TƯ VẤN/GIẢI QUYẾT TRANH CHẤP 

TƯ VẤN CÁC VẤN ĐỀ PHÁP LÝ KHÁC 

ĐẠI DIỆN/TRANH TỤNG TẠI CÁC CƠ QUAN TỐ TỤNG