DanLuat 2015

LIỆU EM CÓ BỊ GIAN LẬN VỀ LƯƠNG

Chủ đề   RSS   
  • #368011 17/01/2015

    Dainhan3

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/01/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    LIỆU EM CÓ BỊ GIAN LẬN VỀ LƯƠNG

    Xin chào các cô các chú luật sư!

    Tên Cháu là Nguyễn Triệu Phúc. Cháu đang học trường FPT arena, Cháu có đi làm thêm ở 1 công ty tư nhân về thiết kế. Cháu tìm trên trang mạng công ty ấy tuyển nhân viên thiết kế với mức lương đua ra là 5-7 triệu.

    Cháu gọi điện cho giám đốc. A ấy nói cháu thử việc 3 ngày. Ngày 15/12/2014 cháu đi làm ngày đầu tiên. Đến 15/1 2015 là tròn 1 ngày. Vì chỗ cháu làm có 1 người bạn bằng tuổi với cháu cũng sinh năm 93 đi làm. Bạn ấy đã đc lấy lương từ hôm mùng 5. với mức lương tháng đầu của bạn ấy là 4 triệu đồng. Đến khi cháu thắc mắc sao chưa được lấy lương thì họ cho cháu nghỉ việc với lí do là cháu không có năng lực làm việc và họ trả cháu với mức giá là 1,8 triệu. cháu làm full time từ 8h đến 12h trưa và 2h chiều đến 18h.

    Cháu đã tham khảo về mức lương tối thiểu 1/1/2015 đối với vùng I là 3,1 triệu và như thế Công ty ấy có vi phạm pháp luật không?

     

    LÚc đi làm cháu chỉ gửi CV xin việc là đi làm luôn, vì mới làm 1 tháng nên cháu chưa thấy a giám đốc nhắc đến hợp đồng gì và cháu chưa làm hợp đồng lao động. Cháu thấy mức lương này là không thoản đáng với 1 người làm thiết kế và full time

    Mong mọi người giúp đỡ

     
    1982 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Dainhan3 vì bài viết hữu ích
    trang_u (26/04/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #452575   26/04/2017

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 38692
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1534 lần


    Dainhan3 viết:

    Xin chào các cô các chú luật sư!

    Tên Cháu là Nguyễn Triệu Phúc. Cháu đang học trường FPT arena, Cháu có đi làm thêm ở 1 công ty tư nhân về thiết kế. Cháu tìm trên trang mạng công ty ấy tuyển nhân viên thiết kế với mức lương đua ra là 5-7 triệu.

    Cháu gọi điện cho giám đốc. A ấy nói cháu thử việc 3 ngày. Ngày 15/12/2014 cháu đi làm ngày đầu tiên. Đến 15/1 2015 là tròn 1 ngày. Vì chỗ cháu làm có 1 người bạn bằng tuổi với cháu cũng sinh năm 93 đi làm. Bạn ấy đã đc lấy lương từ hôm mùng 5. với mức lương tháng đầu của bạn ấy là 4 triệu đồng. Đến khi cháu thắc mắc sao chưa được lấy lương thì họ cho cháu nghỉ việc với lí do là cháu không có năng lực làm việc và họ trả cháu với mức giá là 1,8 triệu. cháu làm full time từ 8h đến 12h trưa và 2h chiều đến 18h.

    Cháu đã tham khảo về mức lương tối thiểu 1/1/2015 đối với vùng I là 3,1 triệu và như thế Công ty ấy có vi phạm pháp luật không?

    LÚc đi làm cháu chỉ gửi CV xin việc là đi làm luôn, vì mới làm 1 tháng nên cháu chưa thấy a giám đốc nhắc đến hợp đồng gì và cháu chưa làm hợp đồng lao động. Cháu thấy mức lương này là không thoản đáng với 1 người làm thiết kế và full time

    Mong mọi người giúp đỡ

    Chào bạn Dainhan3, nếu lương trong thời gian thử việc của bạn như vậy thì đúng rồi,bạn xem kỹ nguyên tắc áp dụng mức lương tối thiểu vùng nhé! Xem chi tiềt tại Nghị định 103/2014/NĐ-CP:

    Điều 5. Áp dụng mức lương tối thiểu vùng

    1. Mức lương tối thiểu vùng quy định tại Điều 3 Nghị định này là mức thấp nhất làm cơ sở để doanh nghiệp và người lao động thỏa thuận và trả lương, trong đó mức lương trả cho người lao động làm việc trong điều kiện lao động bình thường, bảo đảm đủ thời giờ làm việc bình thường trong tháng và hoàn thành định mức lao động hoặc công việc đã thỏa thuận phải bảo đảm:

    a) Không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động chưa qua đào tạo làm công việc giản đơn nhất;

    b) Cao hơn ít nhất 7% so với mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động đã qua học nghề quy định tại Khoản 2 Điều này.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-