DanLuat 2015

Liệu có thể thuê đất với giá 0 đồng

Chủ đề   RSS   
  • #378080 08/04/2015

    Gennuy

    Male
    Sơ sinh


    Tham gia:05/03/2015
    Tổng số bài viết (46)
    Số điểm: 410
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 14 lần


    Liệu có thể thuê đất với giá 0 đồng

    Kính chào các luật sư,

    Qua nghiên cứu Luật đất đai em nhận thấy có một số điểm vướng mắc cần giải đáp như sau:

    Hiện nay các quy định pháp luật về đất đai không cho phép việc cho mượn đất giữa các doanh nghiệp. Tuy nhiên pháp luật không cấm cho thuê, thuê lại đất.

    Liệu có vi phạm pháp luật không khi có một doanh nghiệp đồng ý cho thuê lại đất với giá 0 đồng hoặc 1.000 đồng?

    Trên thực tế không công chứng viên nào đồng ý công chứng cho hợp đồng thuê đất với giá 0 đồng. Tuy nhiên căn cứ quy định Bộ luật Dân sự 2005 thì việc thoả thuận cho thuê đất, thuê lại đất là do các bên tự nguyện thoả thuận và thoả thuận như trên là hoàn toàn không trái pháp luật. Mặt khác cũng đã có trường hợp công ty cho thuê nhà với giá 0 đồng.

    Liệu việc từ chối của công chứng viên là có căn cứ không?

    Kính mong được các luật sư giải đáp thắc mắc trên.

     

     
    2414 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #378089   08/04/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4069)
    Số điểm: 31416
    Cảm ơn: 904
    Được cảm ơn 1882 lần


    Chào bạn.

    Thuê thì phải trả tiền. 2 bên nên làm hợp đồng mượn tài sản.

    Thế giới không bị hủy diệt bởi những kẻ làm điều ác, mà bởi những người đứng nhìn mà không làm gì cả. (Albert Einstein)

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    Gennuy (08/04/2015)
  • #378096   08/04/2015

    Gennuy
    Gennuy

    Male
    Sơ sinh


    Tham gia:05/03/2015
    Tổng số bài viết (46)
    Số điểm: 410
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 14 lần


    chào bạn,

    Như mình đã giải thích, không thể làm HĐ mượn tài sản là đất được vì pháp luật không cho phép

    Thuê thì phải trả tiền là điều đương nhiên, nhưng thuê với giá 0 đồng có được không?

     
    Báo quản trị |  
  • #378098   08/04/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4069)
    Số điểm: 31416
    Cảm ơn: 904
    Được cảm ơn 1882 lần


    Chào bạn.

    Không cho phép cho mượn đất với lý do gì?

    Thuê với giá bất hợp lý là giao dịch giả tạo nên bị cấm, công chứng không chấp nhận là đúng.

    Thế giới không bị hủy diệt bởi những kẻ làm điều ác, mà bởi những người đứng nhìn mà không làm gì cả. (Albert Einstein)

     
    Báo quản trị |  
  • #378127   08/04/2015

    Gennuy
    Gennuy

    Male
    Sơ sinh


    Tham gia:05/03/2015
    Tổng số bài viết (46)
    Số điểm: 410
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 14 lần


    1. bạn đọc trong luật đất đai và các văn bản hướng dẫn sẽ thấy, nhà nước không cho phép cho mượn đất trừ trường hợp mượn đất đối với đất nông nghiệp, đất dành cho các tổ chức, cơ sở tôn giáo.

    2. Việc thuê đất này hoàn toàn không giả tạo vì theo quy định Điều 129 Bộ luật dân sự thì:

    "Điều 129. Giao dịch dân sự vô hiệu do giả tạo

    Khi các bên xác lập giao dịch dân sự một cách giả tạo nhằm che giấu một giao dịch khác thì giao dịch giả tạo vô hiệu, còn giao dịch bị che giấu vẫn có hiệu lực, trừ trường hợp giao dịch đó cũng vô hiệu theo quy định của Bộ luật này.

    Trong trường hợp xác lập giao dịch giả tạo nhằm trốn tránh nghĩa vụ với người thứ ba thì giao dịch đó vô hiệu."

    Hợp đồng này hoàn toàn không nhằm che giấu bất kỳ một giao dịch, thoả thuận nào khác, như vậy làm sao là giả tạo được.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-