DanLuat 2015

Liên quan đến thu hòi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #336329 31/07/2014

    Liên quan đến thu hòi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    Có hai hợp đồng chuyển nhượng trên cùng một thửa đất, trong đó:

    Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất thứ nhất viết tay năm 1999 của bên bán (ông H) cho người con (tên S) vào năm 1999, có chứng thực của UBND phường nhưng chưa. Năm 2002 bà mẹ đẻ lại lấy giấy tờ đất này đi làm hợp đồng chuyển nhượng vẫn với ông H bán cho bà mẹ đứng tên, và không huỷ giấy chuyển nhượng viết tay do người con đã lập năm 1999 và bà mẹ đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất năm 2005. Nay người con có đơn yêu cầu huỷ giấy chứng nhận đã cấp cho người mẹ để cấp sang cho người con vậy có được không và cấp nào có thẩm quyền huỷ giấy chứng nhận này? vì hiện tại có bốn người con của bà mẹ đang yêu cầu chia tài sản vì người mẹ đã mất năm 2008 và viết di chúc vào năm 2002 ngay sau khi làm xong thủ tục chuyển nhượng. Người con tên S cho răng người mẹ đã tự ý lấy giấy tờ của anh ta để đi làm sổ đỏ, anh ta ko biết việc này.

     
    2271 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #336636   02/08/2014

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3236)
    Số điểm: 20962
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1066 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    - Đất đã có sổ đỏ nên thẩm quyền giải quyết thuộc tòa án (Điều 203 Luật Đất đai), vì vậy bạn có thể nộp đơn yêu cầu tòa án giải quyết theo đó công nhận đất của bạn.

    - Bên cạnh đó, bạn cũng có thể lựa chọn thủ tục hành chính, yêu cầu ủy ban hủy sổ đỏ đã cấp.

    Sơ bộ nhận thấy hồ sơ của bạn không đơn giản và dễ phát sinh tranh chấp trong gia đình, vì vậy bạn nên cân nhắc tư vấn trực tiếp nơi bạn tin tưởng và thuận tiện để có quyết định hợp tình hợp lý.

     

    Trân trọng!

     

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    thangttr76 (25/11/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com

0 Thành viên đang online
-