DanLuat 2015

Liên quan đến Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #364831 25/12/2014

    tichuot121296

    Female
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Liên quan đến Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

    Mọi người cho mình hỏi về vấn đề này được ko ạ:

    - Điểm giống và khác nhau giữa quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động và người sử dụng lao động?

     

     
    3711 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #364851   26/12/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    Điều 37. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động 
    1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:
    a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động; 
    b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động; 
    c) Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;
    d) Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động; 
    đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước; 
    e) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;
    g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.
    2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:
    a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều này; 
    b) Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này;
    c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e khoản 1 Điều này thời hạn báo trước cho người sử dụng lao động được thực hiện theo thời hạn quy định tại Điều 156 của Bộ luật này. 
    3. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.
    Điều 38. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động 
    1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:
    a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;
    b) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên tục, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với người làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục. 
    Khi sức khỏe của người lao động bình phục, thì người lao động được xem xét để tiếp tục giao kết hợp đồng lao động;
    c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;
    d) Người lao động không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định tại Điều 33 của Bộ luật này. 
    2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:
    a) Ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn; 
    b) Ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn; 
    c) Ít nhất 03 ngày làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này và đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.
     
     
    Báo quản trị |  
  • #364863   26/12/2014

    ls.luongducphuong
    ls.luongducphuong
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2014
    Tổng số bài viết (98)
    Số điểm: 1276
    Cảm ơn: 100
    Được cảm ơn 55 lần


    Câu này rộng quá và mang nặng tính học thuật, bạn nên hỏi trong chuyên mục Phòng sinh viên luật.

    Ở đây, anh Hungmaisa đã trích luật. Mình có thể nhận xét thế này thôi:

    Thứ nhất: quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động được mở rộng hơn.

    Thứ hai, quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động nếu được quy định trong thỏa ước, hợp đồng lao động mà có lợi hơn cho họ so với quy định của pháp luật thì sẽ được áp dụng còn đối với người sử dụng lao động thì không.

    Thứ ba, lợi ích trực tiếp mà các bên nhận được khi đơn phương chấm dứt sẽ khác nhau nhiều.

    Tư vấn luật miễn phí - Công chứng hợp đồng giao dịch

    Email: luatsuluongducphuong@gmail.com

    Website: http://www.lamchuphapluat.vn

    SĐT: 0911.111.099 - 01.668.668.629

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ls.luongducphuong vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (26/12/2014)
  • #364885   26/12/2014

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    tichuot121296 viết:

    Mọi người cho mình hỏi về vấn đề này được ko ạ:

    - Điểm giống và khác nhau giữa quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động và người sử dụng lao động?

     

    + Giống: quyền của mỗi bên; có thời hạn báo trước (quyền có điều kiện); một số trường hợp thời hạn báo trước giống nhau.

    + Khác: lý do của mỗi bên la khác nhau, thời hạn báo trước khác nhau.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (26/12/2014)

0 Thành viên đang online
-