Liên quan đến phát hành cổ phiếu

Chủ đề   RSS   
  • #3708 23/10/2008

    vuanh80

    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2008
    Tổng số bài viết (59)
    Số điểm: 1224
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 15 lần


    Liên quan đến phát hành cổ phiếu

    Kính gửi: Luật sư!

     

    Để thực hiện dự án BOT Cty tôi thành lập DN dự án (Cty CP) để thực hiện dự án và đã hoàn tất các thủ tục góp vốn.

     

    Nhưng hiện nay do có sự thay đổi về kế hoạch thực hiện dự án, Cty tôi muốn tự thực hiện không thông qua DN dự án.

     

    Muốn tự thực hiện dự án, Cty tôi cũng phải phát hành cổ phiếu để huy động vốn.

     

    Vậy trong trường hợp này chúng tôi có được phép chuyển phần vốn góp của các cổ đông từ DN dự án sang Cty tôi không và thủ tục thực hiện như thế nào?

     

    Mong Luật sư tư vấn giúp tôi.

     

    Xin chân thành cảm ơn.

     
    7675 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #3709   23/10/2008

    ls_lexuanhiep
    ls_lexuanhiep
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2008
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 2071
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 73 lần


    Chào bạn,

    Tôi gọi Công ty CP của bạn hiện tại là Công ty A. Công CP dự án BOT là Công ty B. Công ty B đã được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và hoàn tất các thủ tục góp vốn. Công ty A muốn phát hành cổ phiếu để huy động vốn. Công ty A và Công ty B là hai pháp nhân độc lập.

    Bạn có thể chọn 1 trong 2 cách sau để Công ty bạn đạt được mục đích huy động vốn:

    1)      Làm thủ tục giải thể Công ty B. Lúc này các cổ đông sang lập sẽ dùng phần vốn góp của mình sau khi Công ty B giải thể để mua cổ phiếu của Công ty A khi Công ty A phát hành cổ phiếu huy động vốn.

    2)      Công ty B vẫn tiếp tục hoạt động, các cổ đông phổ thông có thể chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình, nhưng phải thỏa mãn được điều kiện sau:

    “Trong thời hạn ba năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, cổ đông sáng lập có quyền tự do chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho cổ đông sáng lập khác, nhưng chỉ được chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho người không phải là cổ đông sáng lập nếu được sự chấp thuận của Đại hội đồng cổ đông. Trong trường hợp này, cổ đông dự định chuyển nhượng cổ phần không có quyền biểu quyết về việc chuyển nhượng các cổ phần đó và người nhận chuyển nhượng đương nhiên trở thành cổ đông sáng lập của công ty” (khoản 5- Điều 84- Luật doanh nghiệp 2005). Sau khi các cổ đông nói trên chuyển nhượng cổ phần theo đúng qui định pháp luật, sẽ dùng số tiền có được để mua cổ phiếu của Công ty A khi Công ty A phát hành cổ phiếu huy động vốn.

    Bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi tại trụ sở chính để được tư vấn cụ thể hơn sau khi chúng tôi có được các thông tin tương đối đầy đủ.

    Trân trọng

    Luật sư Lê Xuân Hiệp.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #173611   23/03/2012

    gocviet
    gocviet

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2012
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 13 lần


    Về câu hỏi của bạn, tôi có một số ý kiến như sau:

    Để tiện theo dõi, đúng theo giả định của Ls Lê Xuân Hiệp, tôi sẽ vẫn gọi doanh nghiệp bạn là Công ty A và Công ty dự án BOT là Công ty B

    1. Đúng theo như Luật sư Lê Xuân Hiệp đã đề cập, có thể xem Công ty B là một thể nhân độc lập, do vậy, bạn nên phân định rõ phạm vi quan hệ sở hữu và quan hệ quản lý điều hành giữa Công ty A và Công ty B;

    2. Theo quy định, Công ty cổ phần phải có tối thiểu là 03 cổ đông (Điều 77.1.b), như vậy trong cho dù bạn có chuyển nhượng bằng cách nào đi nữa cũng phải đảm bảo có Công ty A và 02 đối tác nữa nắm giữ cổ phần của Công ty B;

    3. Tôi không nói về trường hợp Công ty B đã được cấp Giấy chứng nhận đầu tư cách đây 03 năm vì khi đó việc chuyển nhượng cổ phần hoàn toàn không hạn chế (trừ cổ phần ưu đãi biểu quýêt). Trường hợp Công ty B mới được thành lập (dưới 03 năm), Công ty A hòan toàn có thể nhận chuyển nhượng cổ phần của các cổ đông sáng lập khác nhưng phải đảm bảo còn lại đủ ít nhất 03 cổ đông nắm giữ cổ phẩn của Công ty B;

    4. Việc giải thể là không nên vì: (i) thủ tục phức tạp, (ii) sau khi giải thể, gần như Công ty A phải xin chấp thuận đầu tư lại từ đầu, (iii) bằng cách quản lý khéo léo và mức cổ phần nắm giữ phù hợp, Công ty A hoàn toàn có thể điều hành Công ty B thực hiện dự án hoàn toàn theo kế hoạch của mình

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Ls Lê Xuân Hiệp, thuộc Đoàn Luật sư tỉnh Ninh Thuận năm 2003. Luật sư thuộc Đoàn Luật sư TP.HCM năm 2008.