Liên quan đến Khoản 30 Điều 4 Luật các TCTD

Chủ đề   RSS   
  • #388552 19/06/2015

    Liên quan đến Khoản 30 Điều 4 Luật các TCTD

    Kính gửi: Luật sư,

    Tôi có 1 điểm thắc mắc liên quan đến Điểm a Khoản 30 Điều 4 Luật các TCTD như sau:

    Công ty con của TCTD được định nghĩa: "TCTD hoặc TCTD và người có liên quan của TCTD sở hữu trên 50% VĐL hoặc trên 50% vốn cổ phần có quyền biểu quyết"

    => Vậy trong trường hợp 1 công ty A mà người có liên quan của TCTD sở hữu trên 50% VĐL nhưng TCTD sở hữu 0%: Cty A có phải là cty con của TCTD?

    Nhờ luật sư tư vấn đối với trường hợp trên.

    Cám ơn luật sư!

     
    3167 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #388906   23/06/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Với trường hợp mà bạn đưa ra, tùy thuộc vào người có liên quan của Tổ chức tín dụng là trường hợp nào quy định tại khoản 28 Điều 4 mà xem xét công ty trên có phải là công ty con của tổ chức tín dụng hay không.

    Trân trọng.

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (25/06/2015)
  • #389477   25/06/2015

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17756
    Cảm ơn: 1492
    Được cảm ơn 1497 lần


    Cái này dễ thấy mà bạn .

    Quy định tại Điểm a Khoản 30 Điều 4 Luật Các TCTD 2010: "Tổ chức tín dụng HOẶC tổ chức tín dụng người có liên quan của tổ chức tín dụng sở hữu trên 50% vốn điều lệ hoặc trên 50% vốn cổ phần có quyền biểu quyết"

    Câu hỏi của bạn: "Vậy trong trường hợp 1 công ty A mà người có liên quan của TCTD sở hữu trên 50% VĐL nhưng TCTD sở hữu 0%: Cty A có phải là cty con của TCTD?"

    Đương nhiên, trường hợp này Công ty A là công ty con của TCTD [do TCTD VÀ người có liên quan của TCTD sở hữu trên 50% VĐL Công ty A, BẤT KỂ TỶ LỆ SỞ HỮU NHƯ THẾ NÀO].

    Thân.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com