Liên quan đến hợp đồng ủy quyền

Chủ đề   RSS   
  • #333826 18/07/2014

    Hoailinhk38hlu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 315
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 0 lần


    Liên quan đến hợp đồng ủy quyền

    Em có tình huống này mọi người cùng thảo luận nè

    Hai vợ chồng A và B đã làm hợp đồng ủy quyền cho C dùng nhà ở (nhà để ở đó cũng là trụ sở công ty mà A, B làm chủ sở hữu, doanh nghiệp tư nhân) để làm thủ tục vay tiền ngân hàng. Hợp đồng đã được công chứng, lập thành 3 bản: văn phòng công chứng giữ 01 bản, A,B giữ 01 bản, C giữ 1 bản.

    Sau đó, vì sợ C không có khả năng trả nợ nên là A, B không giao bìa đỏ cho C, mà hợp đồng ủy quyền đã có hiệu lực rồi, thời hạn hợp đồng là 1 năm.

    Như vậy thi  C đã có quyền trong hợp đồng này chưa?  Có được mang bìa đỏ của A,B đi vay của cá nhân hay không?

    Làm gì để chấm dứt ủy quyền? Hệ quả pháp lý của việc chấm dứt ủy quyền là gì?

     

     
    3942 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #333881   18/07/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31499
    Cảm ơn: 936
    Được cảm ơn 1934 lần


    Chào bạn.

     Dù có giấy uỷ quyền nhưng không có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất bản chính thì cũng không thể vay tiền tại ngân hàng và không thể đăng ký bảo đảm được.

     

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    Hoailinhk38hlu (21/07/2014) HuongNguyen128 (06/08/2014)
  • #334188   21/07/2014

    Hoailinhk38hlu
    Hoailinhk38hlu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 315
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 0 lần


    Vâng ak. Em cảm ơn ak. Nhưng nếu mà thanh lý hợp đồng ủy quyền thì phải làm thế nào?  Xác định bảo vệ quyền lợi của bên ủy quyền và bên nhận ủy quyền ak?

     
    Báo quản trị |  
  • #334244   21/07/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31499
    Cảm ơn: 936
    Được cảm ơn 1934 lần


    Chào bạn.

    Theo quy định của luật dân sự:

    Điều 588. Đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng uỷ quyền

    1. Trong trường hợp uỷ quyền có thù lao, bên uỷ quyền có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng bất cứ lúc nào, nhưng phải trả thù lao cho bên được uỷ quyền tương ứng với công việc mà bên được uỷ quyền đã thực hiện và bồi thường thiệt hại; nếu uỷ quyền không có thù lao thì bên uỷ quyền có thể chấm dứt thực hiện hợp đồng bất cứ lúc nào, nhưng phải báo trước cho bên được uỷ quyền một thời gian hợp lý.

    Bên uỷ quyền phải báo bằng văn bản cho người thứ ba biết về việc bên uỷ quyền chấm dứt thực hiện hợp đồng; nếu không báo thì hợp đồng với người thứ ba vẫn có hiệu lực, trừ trường hợp người thứ ba biết hoặc phải biết về việc hợp đồng uỷ quyền đã bị chấm dứt.

    Như vậy, để chấp dứt hợp đồng uỷ quyền thì 2 bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì có quyền đơn phương và phải thực hiện:

    - Thanh toán thù lao nếu có thoả thuận thù lao.

    - Thông báo cho người thứ ba: Ngân hàng nếu có ghi cụ thể vay tiền của ngân hàng nào; Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất để không đăng ký giao dịch bảo đảm được.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 21/07/2014 10:32:47 SA
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    HuongNguyen128 (06/08/2014) Hoailinhk38hlu (06/08/2014)