DanLuat 2015

Liên quan đến chia thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #332009 07/07/2014

    xikmakkieu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/07/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Liên quan đến chia thừa kế

    Vợ chồng ông A bà B có một căn nhà và một miếng đất 1,000m2 (không có giấy chủ quyền cả nhà lẫn đất, do ông bà xưa kia để lại). Ông A và bà B có ba người con là C, D và E, người con D có gia đình và có ba người con là D1, D2, D3. Năm 1989, ông bà cho C một miếng đất 200m2 để ở trong diện tích 1,000m2 đất trên. Năm 1996 ông A mất, không để lại di chúc. Năm 2001 thì nhà nước làm đường ngang miếng đất trên. Đến ngày 07/01/2002 thì C làm giấy chủ quyền cho miếng đất 200m2 của mình theo diện cha mẹ cho con và là người ở lâu năm. Ngày 25/02/2002 vì ông A mất nên khi làm giấy chủ quyền căn nhà và 800m2 đất do bà B đứng tên. Đến năm 2004 D mất, các con của người con D là D1, D2, D3 hiện ở trong căn nhà thuộc sở hữu của bà B. Năm 2008 bà B qua đời cũng không để lại di chúc. Trong gia đình hiện tại còn C, E, vợ và các con của D. Em muốn hỏi theo diễn biến sự việc và các mốc thời gian nêu trên thì: 1) Ai là những người được hưởng thừa kế do bà B để lại. 2) Các cháu D1, D2, D3 đòi gộp chung 200m2 của C vào phần tài sản do bà B để lại rồi chia 3, vì các cháu cho rằng lúc đó C tự ý làm giấy chủ quyền nên không đúng theo quy định, như vậy có đúng không? Ai biết chỉ giùm em với.

     
    2147 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #332527   10/07/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    1. Thừa kế gồm con của bà B: C, E, con của D gồm D1, D2, D3

    2. Đất cho C về nguyên tắc được ông A cho hợp pháp và đã làm giấy CNQSH thì là tài sản của C, và ông A mất từ năm 1996 lúc đó không ai tranh chấp thì hết thời hiệu khởi kệin đòi chia htừa kế với phần này rồi.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    xikmakkieu (21/07/2014)
  • #332711   11/07/2014

    PhanLawVietnam01
    PhanLawVietnam01

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2014
    Tổng số bài viết (60)
    Số điểm: 931
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 35 lần


    Chào bạn! Với câu hỏi này Phan Law Vietnam trả lời bạn như sau:

    1. Những người thừa kế được hưởng di sản của bà B

    Bà B chết, không để lại di chúc nên di sản của bà được chia cho những người thừa kế theo pháp luật (Điều 676 BLDS). Như trong tình huống bạn nêu, những người thừa kế theo pháp luật của bà B sẽ thuộc hàng thừa kế thứ nhất, tức là bao gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết. Cụ thể sẽ là:

    - Bố mẹ đẻ, bố mẹ nuôi của bà B (nếu có người còn sống);

    - C (là con bà B);

    - E (là con bà B);

    - Những người thừa kế thế vị của D là D1, D2, D3 (Vì D mất trước bà B nên di sản mà D được hưởng nếu còn sống thuộc về các con của D theo Điều 677 BLDS )

    Như vậy, những người được hưởng thừa kế của bà B gồm: C, E, D1, D2, D3

    2. Về yêu cầu gộp chung 200m2 của C vào di sản thừa kế

    Di sản bà B để lại là Quyền sử dụng 800m2 đất (bà đứng tên), không bao gồm quyền sử dụng 200m2 đất (của C). Bởi vì 200m2 đất này bà B, ông a đã cho C, và C đã làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất với 200m2 này. Do đó, các cháu của bà B là D1, D2, D3 đòi gộp chung quyền sử dụng đất của C để chia di sản do bà B để lại là không đúng.

    Như vậy, ngoài C, E, D1, D2, D3, nếu không còn ai thuộc hàng thừa kế thứ nhất của bà B thì di sản của bà B được chia thành 3 phần như sau: C được 1 phần, E được 1 phần, 3 cháu D1, D2, D3 cùng nhau hưởng chung 1 phần mà lẽ ra D được hưởng nếu còn sống.

    Bạn có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi để được trao đổi cụ thể!

    Văn phòng Luật sư Phans

    70 Ngô Quyền, Hàng Bài, Hà Nội

    04.39434305

    Trân trọng!

     

     

    Chi nhánh Hà Nội

    Địa chỉ : 70 Ngô Quyền, P.Hàng bài, Q.Hoàn Kiếm, Hà Nội

    Điện Thoại : (+84.4) 39 4343 06 - Fax : (083) 3910.4265

    Website : www.phan.vn - Email : info@phan.vn

    Trụ sở HCM

    Địa chỉ : 169 Nguyễn Văn Thủ, P. Đakao, Q1 TPHCM

    Địa chỉ : (083) 910.4266 (16 dòng) - Fax : (083) 3910.4265

    Website : www.phan.vn - Email : info@phan.vn

    - See more at: http://phan.vn/clients-khach-hang/triet-ly-kinh-doanh/?lang=vi#sthash.GEtPxCsI.dpuf

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn PhanLawVietnam01 vì bài viết hữu ích
    xikmakkieu (21/07/2014)

0 Thành viên đang online
-