DanLuat 2015

Liên đới trong việc mất tài sản công ?

Chủ đề   RSS   
  • #412274 05/01/2016

    haidangvn90

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Liên đới trong việc mất tài sản công ?

    Kính chào quý luật sư.

    Tôi có một vướng mắc như sau: Trong quá trình làm việc tôi có mượn 1 máy quay phim trị giá 39 triệu đồng của cơ quan để phục vụ công việc chung của cơ quan, cụ thể như sau lần đầu tôi mượn qua tay đồng nghiệp và không có biên nhận hay giấy tờ gì, sau đó tôi trả lại cho bộ phận thư viện, cán bộ thư viện đã nhận và cất giữ rất cản thân, nhưng sau đó 2 ngày tôi có quay lại mượn trực tiếp taị cán bộ thư viện nhưng không sử dụng nên tôi đã trả lại cho đồng chí là cán bộ thư viện và đồng chí ấy đã nhận quá trình trả lại có 1 đồng nghiệp nữ đi cùng trước khi trả tôi đã kiểm tra rất kĩ, sau đó 3 ngày nghỉ lễ tôi không có mặt tại cơ quan, đến ngày 40/12 thì được biết là đã mất máy, hiện trường là 1 cây sắn dài 80cm và còn hộp đựng máy quay nhưng không có máy, hiện cơ quan đã mời Công An về điều tra, nhưng lãnh đạo cơ quan lại nói tôi phải chịu trách nhiệm và phải bồi thường số tiền tương ứng cùng với cán bộ thư viện và đồng chí bảo vệ , Xin hỏi tôi có bị coi là liên đới hay không? và quyết định của lãnh đạo cơ quan là đúng hay sai? Hiện tôi rất hoang mang vì thực sự sau khi trả tôi hoàn toàn không biết nguyên nhân vì sao lại bị mất, và số tiền nếu phải đền bù gấp nhiều lần tiền lương 1 tháng của tôi, Mong sớm nhận được sự tư vấn kịp thời của quý luật sư,

    Tôi xin chân thành cảm ơn./.

     
    1934 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #422956   27/04/2016

    quynhdieu94
    quynhdieu94

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2016
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn! Về thắc mắc của bạn mình có góp ý như sau:

    Thứ nhất, quá trình bạn mượn chiếc máy quay từ cán bộ thư viện, giữa bạn và cán bộ thư viện đó đã hình thành một hợp đồng mượn tài sản (Điều 512 BLDS 2005- Hợp đồng mượn tài sản) mặc dù không có biên nhận hay giấy tờ gì.

    Theo đó, bên mượn tài sản - là bạn - có các nghĩa vụ:

    Điều 514. Nghĩa vụ của bên mượn tài sản

    Bên mượn tài sản có các nghĩa vụ sau đây:

    1. Giữ gìn, bảo quản tài sản mượn như tài sản của chính mình, không được tự ý thay đổi tình trạng của tài sản; nếu tài sản bị hư hỏng thông thường thì phải sửa chữa;

    2. Không được cho người khác mượn lại, nếu không có sự đồng ý của bên cho mượn;

    3. Trả lại tài sản mượn đúng thời hạn; nếu không có thoả thuận về thời hạn trả lại tài sản thì bên mượn phải trả lại tài sản ngay sau khi mục đích mượn đã đạt được;

    4. Bồi thường thiệt hại, nếu làm hư hỏng, mất mát tài sản mượn.

    Đây là những nghĩa vụ của bạn trong khi thực hiện hợp đồng.

     

    Thứ hai, thời điểm bạn hoàn trả nguyên trạng chiếc máy quay cho thư viện đồng nghĩa với việc chấm dứt hợp đồng mượn tài sản giữa hai bên. Cán bộ thư viện đã tiếp nhận lại tài sản, kiểm tra và không có yêu cầu gì về bồi thường thiệt hại hay tổn thất. Như vậy không có bất cứ nghĩa vụ nào phát sinh với cá nhân bạn sau khi kết thúc hợp đồng này. Cán bộ thư viện có trách nhiệm trong việc bảo quản, cất giữ cũng như có trách nhiệm cho những rủi ro đối với tài sản trong quá trình trên.

     

    Như vậy, theo cá nhân tôi, nếu lãnh đạo cơ quan không đưa ra được chứng cứ chứng minh lỗi của bạn trong việc mất tài sản thì không có căn cứ để yêu cầu bạn chịu bồi thường tài sản trong trường hợp trên.

    Đây là những ý kiến mang tính chủ quan của cá nhân tôi. Hi vọng sẽ hữu ích cho bạn.                                               

                                                                                     Diệu Quỳnh.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #423650   05/05/2016

    hungthinh281092
    hungthinh281092

    Male
    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:21/03/2016
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trường hợp bạn nêu ở trên thì lanh đạo cơ quan bạn là chưa hợp tình hợp lý:

    Thứ 1: như bạn nói thì qua 2 lần mượn bạn đều đã trả lại cơ quan và đã được 2 đồng chí cán bộ thư viện xác nhận là đã nhận lại máy và kiểm tra kĩ càng nên việc bạn bị lãnh đạo cơ quan bắt chịu trách nhiệm và bồi thường số tiền tương ứng là không hợp lý, vì để mất tài sản chung của cơ quan thì chịu trách nhiệm đầu tiên phải là người bảo quản tài sản chung đó như bảo vệ hoặc người được giao trách nhiệm thu giữ tài sản đó.

    Thứ 2: để làm rõ việc ai là người lấy cái máy thì bạn và cơ quan phải thu thập các chứng cứ, tình tiết rõ ràng nhất ( như hôm đấy ai là người trực, ai là người nghỉ, vào ban đêm hay ban ngày, có hư hỏng đồ đạc gì không như việc trộm phá cửa để vào..v.v) đó là những tình tiết để công an điều tra có thể tìm được thủ phạm

    Về tội trộm cắp tài sản:

    - Do tài sản bị mất của cơ quan là chiếc máy quay phim trị giá 39 triệu đồng nên đã đủ truy tố về hình sự tội trộm cắp tài sản:

    Điều 138. Tội trộm cắp tài sản 
    1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ năm trăm nghìn đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới năm trăm nghìn đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:
    a) Có tổ chức;
    b) Có tính chất chuyên nghiệp;
    c) Tái phạm nguy hiểm;
    d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;
    đ) Hành hung để tẩu thoát;
    e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;
    g) Gây hậu quả nghiêm trọng.
    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:
    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;
    b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.
    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:
    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;
    b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.
    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng.
     
    Chúc bạn và cơ quan sớm tìm được kẻ trộm
    Thân!
    Cập nhật bởi hungthinh281092 ngày 06/05/2016 09:11:24 SA
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-