DanLuat 2015

li hôn..quyền nuôi dưỡng

Chủ đề   RSS   
  • #382476 09/05/2015

    zZzvkyzZz

    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    li hôn..quyền nuôi dưỡng

    Em với vợ lấy nhau được 4 năm, có 1 con. Nay em phát hịên vợ em có người đàn ông khác bên ngoài, bây gìơ em múôn li hôn và được quỳên nuôi con thì phải làm sao ạ?? Hy vọng anh chị gớp ý gíup em..
     
    1931 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #382499   09/05/2015

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 330 lần


    Chào anh

    Trường hợp của anh tôi tư vấn như sau:

    Theo quy định tại khoản 2 điều 81 của luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định thì "Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con"

    Như vậy, trước hết, hai vợ chồng anh chị cần phải thỏa thuận với nhau về việc ai sẽ là người trực tiếp nuôi con. Nếu không thỏa thuận được thì trong đơn yêu cầu Tòa án giải quyết.

    Đồng thời  tại khoản 3 Điều 81 quy định "Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp  trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con".

    Như vậy theo như thông tin anh đưa ra thì hai người đã kết hôn được 4 năm như vậy nếu con dưới 36 tháng tuổi thì về nguyên tắc tòa sẽ giao cho người mẹ nuôi và ngược lại con trên 3 tuổi thì tòa sẽ xem xét điều kiện hoàn cảnh của mỗi bên để đưa ra phán quyết.  Tuy nhiên, Trong trường hợp con dưới 3 tuổi nhưng người mẹ không đủ điều kiện thì tòa vẫn có thể tuyên con cho anh nuôi.

    Trên đây là một vài trao đổi với anh

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-